Signature Cold Brew (แบบใส่นม) ของร้าน ‘คีตะ’ กินกับ ‘ขนมปังยีสต์ธรรมชาติ’ รวมกันไม่ถึงร้อยบาท ดีมั่กๆ!!
รอมานาน เมื่อไหร่จะมี ‘0’ กับเค้าบ้าง
ช่วงนี้อากาศร้อนมากกก บอกตามตรงว่าทุกวันนี้แทบจะไม่อยากขยับตัวไปไหนเลยนะ เข้าฤดู(โคตร)ร้อนแบบนี้ พาลให้นึกถึงเครื่องดื่มเย็นๆ กับบรรยากาศดีๆ เหมือนกันนะ
นี่คือยอดฝีมือที่เร้นกายออกจากยุทธภพที่แท้ทรู "พี่ปิ" เจ้าของร้านกาแฟดริปขั้นเทพ "Gallery Drip Coffee Chiang Nai" ที่ซ่อนตัวอยู่ใน "หอศิลป์จังหวัดเชียงใหม่"
ร้าน HINT Coffee Roaster โผล่ขึ้นมาใน Feed ของชาวนนทบุเรี่ยนที่หลงรักกาแฟแบบผม สิ่งแรกที่สะดุดตาคือ ป้ายตรงที่จอดรถ ลักษณะเหมือนป้ายที่สถานีรถไฟญี่ปุ่น แค่นี้ก็สะดุดตาแล้ว จากนั้นสำรวจว่ามี ‘dirty’ ก็จบข่าว รีบรุดไปทันที
เมื่อนึกถึงสาทร เรามักจะเห็นภาพจำว่าย่านนี้นั้นคลาคล่ำไปด้วยสำนักงาน ออฟฟิศ ตึกสูงระฟ้า และเหล่าผู้คนที่ใช้ชีวิตกันอย่างเร่งรีบแต่ท่ามกลางความเร่งรีบเหล่านี้ ยังมีอีกหนึ่งมุม(ไม่) ลับ รอให้ไปนั่งพักแบบสโลว์ไลฟ์ ไว้หลีกหนีความวุ่นวาย ที่นี่ตั้งไม่ไกลจากรถไฟฟ้าสถานีช่องนนทรีกับคาเฟ่สไตล์ Warm & cozy
ร้านกาแฟจากเชียงใหม่ บุกเมืองนนท์ Artisan Cafe Nonthaburi ร้านอยู่ชั้น 2-3 แต่สไตล์ Loft สวยงาม
ร้านกาแฟอันดับ 1 ในหัวหินของ วงใน
Undertow เคยกินนานมากแล้ววว เพิ่งตระหนักได้ว่ามันก็คือ dirty นั่นเอง แสดงว่า Starbucks มันมีเมนูนี้นานละ เพียงแค่ขายที่แค่ sq1 ที่เดียว
Smoke Butterscotch ผมชอบรสนี้ตั้งแต่ร้าน Ristr8to2 Latte Art Cafe @ Nimman ที่เชียงใหม่
วันสิ้นปี หาร้านกาแฟใหม่ๆ แถวบ้านลองดูบ้าง เซิร์ชๆ ไปก็เจอร้านนี้น่าสนใจ อยู่เวิ้งตรงข้าง Homepro ราชพฤกษ์ อยู่ตรงร้าน Sushi Hana และ คอหมูพระรามห้า ที่ผมไปกินบ่อยๆ แต่ทำไมไม่เคยสังเกตร้านนี้นะ?
น้องสาวฝากซื้อเครปร้านนี้ พอจะจ่ายเงิน พนง. บอกว่ามีโปรฯ แถมชาข้าวหอม ผมถามว่าอร่อยไหม? (ใครจะตอบว่าไม่?!) ‘เป็น signature ของร้านค่ะ อร่อย’
ราคาถูกกว่านางเงือกหน่อยนึง (Size กลาง 110/135)
อเมริกาโน่ส้ม (Orange is black) น้ำส้มคั้นสดท็อปด้วยเอสเพรสโซ่ช็อต ให้รสชาติอมเปรี้ยว และหวานนิดๆ หอมกลิ่นส้ม ลุ่มลึก แก้วนี้ บี กระดกหมดแก้ว ไม่บอกไม่กล่าวกันเล้ย
รีโนเวทขั้นเทพ ที่ "350 Station Cafe & Homestay"
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ