แวะไปดื่มกาแฟแกล้มซาลาเปาเคล้าบรรยากาศร้านยาจีน ที่ "103 Bed & Brews"
โหยหากาแฟดีๆ ในขอนแก่น มา 3 วัน เจอละ Red & Brew Coffee ร้านกาแฟเล็กๆ อบอุ่น แต่คนแน่นเชียว
ไม่คิดว่าย่าน "บางพลี" จะมีร้านคาเฟ่สวยๆ กาแฟและขนมอร่อย ที่สำคัญราคาถูกมาก อย่าง "บาสก์ชีสเค้ก" ราคาแค่ 80 บาท! (ในนางเงือก 170 บาท นะเออ)
ช่วงนี้ก็จะดื่มบ่อยนิด ๆ เพื่อเป็นการตอกย้ำว่าเป็นเว็บไซต์ของกิน ปกติแล้วผมไม่ค่อยพาไปกิน/ดื่ม/เที่ยว ไกลจากรถไฟฟ้ามากนัก วันนี้ขอแหวกแนวหน่อยเพราะร้านที่จะพาไปนั้นไกลจากรถไฟฟ้าพอควร
แวะเวียนมาอีกครั้ง กับคอนเทนต์ติดดอยคอยดื่ม (แอบดื่มบ่อยนิดนึง) วันนี้พามานั่งจิบกาแฟกันที่ร้าน Sarnies Bangkok จากร้านขายของเก่าอายุ 150 ปีสู่คาเฟ่สไตล์แอนทีค ตั้งอยู่ในซอยเจริญกรุง 44 ไม่ไกลจาก BTS สะพานตากสินนี่เอง
ไม่ได้หนีไปดื่มอะไรมานาน จนพี่ที่รู้จักกันส่ง Link ร้านกาแฟร้านหนึ่งมาให้ ผมลองดูคร่าวๆ แล้วรู้สึกว่าร้านนี้มันน่าสนใจและท่าทางจะ "มีของ" มากทีเดียว
วันก่อนเพื่อนบอกว่า "เฮ้ย กาแฟ % Arabica ที่ ICONSIAM เปิดแล้วนะ" ก็เลยไปเสียหน่อยจ้า
ผมเป็นคนชอบดื่ม Sparkling มากเลย มีช่วงนึงติด Perrier มาก แต่ดื่มบ่อยๆ ไม่ดี..... เพราะเปลือง!!! กระป๋องละ 49 บาท เลยเลิกไปพักนึง แต่ก็มีแอบซื้อบ้างนานๆ ที แต่วันนี้ไปเจอที่ร้าน Family Mart ยี่ห้อ Haruna ไม่รู้จักหรอก แต่น่าสนใจ เพราะราคา 18 บาท เอง เป็นแบบ 0 cal ทุกรส มี โคล่ามะนาว, พีช, เลมอน และ แบบไม่มีรสชาติ
บรรดาร้านกาแฟเค้าเอาใจคอกาแฟทั้งหลายที่อยู่บ้านดริปเองไม่สะใจ เริ่มส่งกาแฟแบบเต็มรูปแบบชนิดนั่งๆ นอนๆ รอก็ได้จิบกาแฟร้านที่ชอบแล้ว กลายเป็นคู่แข่งของชานมไปเรียบร้อย 55555
ตั้งแต่ช่วงเดือนมีนาลากยาวมาจนถึงช่วงกลางเดือนพฤษภา หมีเชื่อว่าหลาย ๆ คนคงอยู่บ้านกันจนเบื่อ ..และแล้วการรอคอยของหมีก็สิ้นสุด!! เพราะรัฐบาลคลายมาตรการ Lockdown แล้ว เย้!!
ว่าจะลองร้านนี้ตั้งแต่ก่อนปิดโควิด แต่ไปทีไรร้านก็ปิดทุกที เพิ่งมาเจอในวันที่มาซื้อก๋วยเตี๋ยวครัวถั่วแระให้หม่าม้า
หน้าร้อนมาเยือนอย่างเป็นทางการได้ซักพักแล้ว ซัมเมอร์ปีนี้ดูจะเหงาหงอยเศร้าสร้อยไม่คึกคักเหมือนปีก่อน ๆ เพราะพี่โควิดเล่นงานซะปั่นป่วน นี่ถือเป็นปีแรกเลยนะที่ประเทศไทยไม่มีสงกรานต์55555
กระเป๋าก็ต้องซื้อ แก้วก็ต้องสะสม เฮ้อ! ทาสจริงๆ
ไหน ใครนับถือศาสนา "กาแฟ" กันบ้าง? ศาสนากาแฟที่มีศาสดาเป็นสตาร์บัค มีแกร๊บ เกท ฟู๊ดแพนด้า เป็นผู้เผยแพร่ และมีป้ายเมนูเป็นพระคัมภีร์ ต้องบอกจริง ๆ ว่าผู้ใดไม่ติดกาแฟ ผู้นั้นมีบุญ หลังจากโควิดได้ปลุกวิญญาณแดจังกึม และ Masterchef ของทุก ๆ คนกันไปแล้ว สำหรับศาสนิกชนของศาสนากาแฟแล้ว ก็คงหนีไม่พ้น "วิญญาณของบาริสต้า"
คอกาแฟทั้งหลาย นั่งชงเองอยู่ห้องบางทีก็ไม่สะใจใช่มั้ยล่ะ บางครั้งร่างกายมันก็โหยหากาแฟคุณภาพดีจากร้านด้านนอก แม้รู้ดีว่าตอนนี้ไม่สมควรออกจากบ้านมากนักแต่ใจก็โหยหาอยู่ดี
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ