ในยุคที่คาเฟ่ผุดขึ้นเป็นว่าเล่น ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยที่จะเจอคาเฟ่ที่บรรยากาศดีแล้วมีเครื่องดื่มรสชาติเยี่ยม
กะแค่เดินผ่านเฉยๆ กลับมาสะดุดกับเจ้า “มังกรน้อย” หน้าร้านชาซะอย่างนั้น บรรยากาศร้านดูดี เลยต้องลองซะหน่อย
อยู่ สามย่านมิตรทาวน์ได้ทั้งวันเลย 555 ก่อนกลับ ขอมาซัดกาแฟ MUJI อีกครั้ง อย่างที่บอกไปว่า เป็นสาขาแรกในไทยของ MUJI เลยนะที่มีขายกาแฟด้วย
Matcha Blended Cream ชาเขียวปั่นสูตรใหม่ ที่โปรโมตว่า "ไม่มีน้ำตาล"
สัปดาห์ก่อนเห็น Heineken เปิดตัวเบียร์ non alcohol ภายใต้ชื่อ Heineken 0.0 เน้นกลุ่มเป้าหมาย คนอยากดื่มเบียร์แต่ไม่อยากเมาหรือหมอประจําตัวอยากให้ลด
สวัสดีครับ ติดดอยคอยดื่มกลับมาอีกครั้งหลังจากที่หายไปนานเลย จริงๆก็ไม่ได้ไปไหนครับแค่พักการดื่มเบียร์ใหม่ๆไปนานพอควร บวกกับไม่แน่ใจเรื่องกฏการโฆษณาเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ก็ขออนุญาตออกตัวไว้ก่อนว่าแอดมินไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญใดๆในด้านนี้
สวัสดีครับแฟนๆติดดอยคอยดื่ม
สวัสดีครับแฟนๆติดดอยคอยดื่ม ต้องขออภัยที่ได้หายไปสักพัก
สืบเนื่องมาจากข่าวเกี่ยวกับการจับกุมคนที่ทำเบียร์ขายเมื่อสัปดาห์ก่อน
วันนี้ขอชวนแฟนเพจมาลองชิมเบียร์เกาหลีกันอีกสักครั้ง หลังจากที่เคยแนะนำ Hite
วันนี้ได้เบียร์แปลกจากญี่ปุ่นมาลองชิมกันครับ บังเอิญน้องที่ทำงานไปเที่ยวเมืองเกียวโต แล้วก็เลยหยิบเบียร์กระป๋องนี้มาฝาก
ผมเชื่อว่าสำหรับนักดื่มในประเทศไทยร้อยทั้งร้อยจะต้องเคยลองชิมเบียร์วุ้น
คราวนี้ขอพาเพื่อนๆมาลองดื่มของดีจากเยอรมัน ที่เริ่มเป็นที่คุ้นตาคุ้นหูนักดื่มบ้านเรากันไปแล้วกับ Schneider
วันนี้เราจะชวนเพื่อนๆมาลองชิม Craft beer ที่น่าจะโด่งดังที่สุดของทางฝั่งอเมริกาตะวันตกในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมากัน
ต่อเนื่องจากคอลัมน์ก่อนหน้านี้ที่ผมได้แชร์คลิปที่มาของเสียงที่อยู่ในเบียร์กระป๋อง Guinness ไป
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ