หลังจากสัปดาห์ที่แล้วพาไปชิมเบียร์แท๊ปจากอิตาลีกันแล้ว วันนี้ขอพากลับมาชิมเบียร์ขวดซึ่งเป็น craft beer จากฝั่งอเมริกากันบ้าง
สืบเนื่องมาจาก มีคอลัมน์นึงในคอนโดติดดอยของเรา แนะนำสถานที่เที่ยว “ท่ามหาราช”
คอลัมน์แรกหลังปีใหม่ ผมขออนุญาตนำเสนอบทความกึ่งๆวิชาการ เพื่อเพิ่มอรรถรสในการดื่มเบียร์สักนิดนึง
Hipster Ale จากค่าย Evil Twin Brewing กับลวดลายบนกระป๋อง ที่มีแนวของตัวเองจริงๆ
คําศัพท์หลายๆตัวก็พอคุ้นหูกันอยู่ แต่หลายๆตัวยอมรับว่าพึ่งเคยได้ยินเป็นครั้งแรก
วันก่อนได้ไปดื่มเบียร์ที่ร้าน White Beer’d ซึ่งอยู่ที่ CDC มา
เป็นที่คุ้นตากันสำหรับนักดื่มชาวไทยมาสักพักแล้วสำหรับเบียร์ยี่ห้อ Brewdog นี้ สารภาพตามตรงว่าผมพึ่งทราบว่ามันเป็นเบียร์จาก Scotland ครับ (Ellon, Aberdeenshire) แถมผมพึ่งรู้ว่ามันเป็นเบียร์ที่เปิดให้ระดมทุนผ่าน crowd funding อีกซะด้วย
จำได้ว่าเคยเขียนถึงเบียร์สดยี่ห้อซัปโปโรไปเมื่อหลายเดือนก่อน บังเอิญได้มีโอกาสมาทานร้าน Ryoma
ติดดอยคอยดื่มตอนนี้ ขอพามาชิมเบียร์จากฝั่งอเมริกากันบ้างครับ ค่าย Stone Brewery มีฐานอยู่ที่ California อเมริกา ครับ มีเบียร์หลักๆอยู่ 8 ตัวไม่นับเบียร์ special event อีกต่างหาก
ติดดอยคอยดื่มตอนนี้ ขอแอบชวนทุกท่านมากินแทนแอดมิน Mr.มีพุงกันสักตอน เพราะเบียร์ก็ต้องคู่กับอาหารใช่มั้ยครับ เนื่องมาจากว่าแถวๆบ้านผมมีร้านซูชิมาเปิดใหม่ ในซอยลาดพร้าว 71 เป็นร้านที่หน้าตาดูดีทีเดียว ไม่ต้องฝ่ารถติดเข้าไปในเมืองก็มีซูชิดีๆกินได้ แถมมีเบียร์อีกเพียบพร้อมทั้งโปรโมชั่นลดราคาทั้งเบียร์ทั้งซูชิซะด้วย (สำคัญตรงนี้นี่แหละ)
ติดดอยคอยดื่มวันนี้ ขอพาไปชิมเบียร์กระป๋องนำเข้าที่น่าจะหาซื้อได้ง่ายที่สุดในประเทศไทยแล้ว เพราะว่าเราสามารถหาซื้อได้ที่ 7-11!!! จริงๆผมเห็นเบียร์ตัวนี้มาสักพักแล้วที่ Tops Supermarket แต่วันก่อนเหลือบเห็นกระป๋องนี้ วางอยู่ในตู้แช่ 7-11 เลยดูนาฬิกาเห็นว่าซื้อได้ก็เลยลองจัดมาสักหนึ่งกระป๋อง
ติดดอยคอยดื่มตอนนี้ขอชิม 2 ขวดเลยครับเนื่องจากว่ามันวางอยู่ติดกันใน Tops Supermarket ทั้งคู่มาจากค่าย Coopers Brewery จากฝั่งประเทศออสเตรเลีย สำหรับคนที่เคยอยู่หรือเคยไปเที่ยวน่าจะเคยเห็นยี่ห้อนี้กันบ้างเพราะว่าที่โน่นค่อนข้างจะเห็นกัน “ดาษดื่น” พอสมควร จริงๆผมก็เคยชิมเบียร์ค่ายนี้มาบ้างตอนที่ไปเที่ยวแต่เนื่องจากมันนานจนลืมไปแล้ววันนี้ก็เลยขอหิ้วมารื้อฟื้นความหลังกันบ้าง สำหรับราคาขายทั้งคู่ใน Tos อยู่ที่ขวดละ 119 บาทสำหรับปริมาณ 375 ml. ตามภาพนะครับ ทั้งสองขวดนำเข้ามาจากออสเตรเลียตรงมาเลย
สวัสดีครับ ติดดอยคอยดื่มฉบับนี้พามาแนะนำกับสิ่งดีงามอีกหนึ่งตัวกับ Estrella Damm Inedit (abv 4.8%) จริงๆเบียร์ตัวนี้เข้ามาในประเทศเรานานพอควรแล้ว แต่ว่าเดิมจะเคยเห็นเฉพาะตามร้านอาหารฝรั่งหรูๆ (ก็ภาพมันหรูขนาดนี้อะนะ)
ติดดอยคอยดื่มคราวนี้ พาไปดื่มไปดูของแปลกกันไกลนิดนึงครับ จริงๆ ผมไม่ได้ไปเอง แต่ว่าเป็นเพื่อนของผม ที่ส่งรูปพร้อมข้อมูลมาให้ และกรุณาให้นำมาลงในคอลัมน์เราด้วย
สวัสดีครับ ตอนนี้ขอพามาลองชิมเบียร์เบลเยียมกันอีกสักครั้ง เนื่องจากได้มาลองทานแฮมเบอร์เกอร์ที่ร้านเบอร์เกอร์ซึ่งเปิดมาได้ไม่ถึงปีที่ปากซอยเสนานิคมชื่อว่า Jim’s Burger and Beer (ทราบมาว่าเคยดังมาจากที่อื่นก่อนจะมาเปิดสาขาที่นี่) จริงๆ ก็เห็นมาสักพัก แล้วก็แอบสงสัยว่าร้านที่ไม่มีที่จอดรถ (ต้องจอดที่ตลาดบางเขนฝั่งตรงข้ามแล้วเดินข้ามมา) ทำไมถึงมีคนแน่นเกือบทุกคืนแสดงว่าต้องมีของแน่ๆ ต้องตามไปลองสักหน่อย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ