วันนี้พามาพบกับ 10 ไอเท็มเด็ดภายในงาน “ซีดีซี อิตาเลียน เฟสติวัล 2018” ที่สะท้อนไลฟ์สไตล์สุดโก้ของชาวอิตาเลียนเป็นที่สุด
คอนโดเปล่าๆไม่ได้ตกแต่งก็ไม่ต่างจากข้าวราดแกง แม้จะกินอิ่มเหมือนกัน นอนหลับเหมือนกัน แต่มันไม่มีอรรถรสในการกิน ในการอยู่ใช่ไหมล่ะครับ ดังนั้นการตกแต่งคอนโดนอกจากช่วยทำให้ห้องเราดูดีมีราคาแล้วนั้น ยังช่วยให้เราอยู่แล้วมีความสุข สดชื่น นอนหลับสบายได้อีกด้วย
ช่วงนี้มีใครแต่งห้องอยู่บ้างเอ่ย? น่าจะมีอยู่กันอยู่หลายคนเนอะ เป็นช่วงที่หลายโครงการทยอยเสร็จพร้อมโอนกันอย่างต่อเนื่อง
ถ้าให้พูดถึงนิสัยหรือสไตล์ของสาวๆ แน่นอนค่ะ!! มักจะอธิบายยาก ผิดกับหนุ่มๆ ที่โดยนิสัยพื้นฐาน โดยรวมไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไหร่ ดังนั้นวันนี้ดั้ลขอยก Topic ที่ว่า “สาวนิสัยไหนเหมาะกับการแต่งห้องสไตล์อะไร”
เปิดตัวซะนึกว่าอยู่ในนิทาน แต่ในโลกของความเป็นจริงเนี่ย กระจกวิเศษมันก็มีอยู่จริงนะบอกเลย แต่มันก็วิเศษในแต่ละการใช้งานอ่ะเนอะ 55555 เพราะทุกอาคาร บ้านเรือน คอนโด ไม่ว่าสิ่งก่อสร้างอะไรก็จำเป็นต้องมีช่องเปิดเพื่อระบายอากาศ แล้วก็รับแสงจากธรรมชาติใช่มั้ยล่ะ แต่ แต่ แต่ สิ่งที่ตามมาเนี่ย ความร้อนมันมากับแสงนะทุกคนนนนน
ห่างหายกันไปนาน เนื่องด้วยจากภาระกิจต่างๆมากมาย
กลางปีที่แล้ว ช่วงที่หลายคนกำลังให้ความสนใจกับ Life Asoke อย่างเมามัน
ใกล้เข้ามาละนะครับกับสองโครงการของทางอนันดาดีเวลลอปเมนท์ ที่กำลังจะเริ่มทยอยโอนกันเร็วๆนี้
แหม่ ก็ไม่อยากจะตกเทรนด์นะครับช่วงนี้ ช่วงที่ทุกคนกำลังอินกับฟุตบอลยูโร ผมเลยต้องอินเทรนกับเขาบ้าง
กลับมาพบกันอีกครั้งนะครับ กับคอลัมน์ "มีดีที่ดอย" ที่จะเขียนถึงการตกแต่งต่างๆ
เป็นงานที่รวมเอานักออกแบบ (ไม่เพียงแค่สถาปนิกนะครับ) ระดับคุณภาพตั้งแต่รุ่นเด็ก (นักศึกษาระดับมหาวิทยาลัย) ไปจนถึงรุ่นใหญ่ ระดับศิลปินแห่งชาติ หรือบางครั้งก็มีนักออกแบบระดับโลก นำเอาผลงาน หรือชิ้นงานมานำเสนอกันให้ประชาชนทั่วไปได้ชื่นชมกัน
ในคืนวันที่ 31 มี.ค. ที่ผ่านมา มีข่าวการจากไปอย่างกระทันหันของสถาปนิกหญิงเอกแห่งศตวรรษเลยก็ว่าได้ครับ ซึ่งในช่วง 20 ปีที่ผ่านมานี้ เธอผู้นี้เป็นผู้สร้างแรงบันดาลใจให้กับสถาปนิกและดีไซน์เนอร์ทั่วโลก
วันนี้มีเทคนิคที่น่าสนใจ ที่ไปอ่านเจอในเวปไซด์หนึ่ง
ถามมาหลายสัปดาห์แล้ว เพิ่งมีเวลาจัดให้นะครับสำหรับโครงการของพฤกษาโครงการนี้
หลังจากที่บทความที่แล้ว ผมได้บอกให้ใครที่สนใจจะให้ผมออกแบบห้องให้ ก็บอกมาได้เลย ก็มีมาเพียบเชียวครับ 555
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ