"ราชเทวี" สถานีเนื้อหอม คอนโด โรงแรม สำนักงาน รุมตอม พร้อมต้อนรับ JRK Tower ที่จะทำให้ราชเทวีเปลี่ยนไปตลอดกาล
ตลาดที่อยู่อาศัยโซนรามคำแหงกำลังร้อนรุนแรงสวนทางอากาศ แต่...ยังมีคอนโดอีกหนึ่งโครงการที่ปักหมุดในย่านนี้ แถมภาษีดีเกินใคร
"Whizdom Station Ratchada Thapra" ยังคง "ยืนหนึ่ง" ในทำเลสถานีตลาดพลู
ผมชอบกลยุทธ์บุกโรงพยาบาลของ ‘น้องอุบลพรรณ’ นะครับ (ขอเรียกน้อง เพราะในไทย อายุน้อยกว่าผม) ตอนนี้สาขาในโรงพยาบาลน่าจะถึง 20 สาขาแล้วมั้ง
ผมผ่านแยกสะพานควายตั้งแต่เด็ก เพราะบ้านอาม่าผมอยู่แถวนี้ ตั้งแต่ Merry King ยังเปิดอยู่! (ดักแก่) พอ BTS เริ่มเดิน ผมก็ยังรู้สึกว่าสะพานควายยังดูเป็นทำเลที่เป็นรอง ‘อารีย์’ มาโดย จนกระทั่งมีโครงการจะสร้างอาคารนี้แหละ ที่ผมคิดว่าอาจจะทำให้ทำเลนี้ดูมีสง่าราศีมากขึ้น
ผมอยู่ บางโพ มา 20 กว่าปี เลยคุ้นเคยกับ เตาปูน ด้วยเป็นอย่างดี ตอนที่มีข่าวครั้งแรกว่า เตาปูน จะเป็น Interchange Station ก็ดีใจนะ แถวนี้คงเจริญขึ้นเยอะ
ขอชมคนตั้งชื่อ Riverest = River + Rest ดีทั้งความสวยงาม ดีทั้งความหมาย คอนโดริมแม่น้ำสำหรับการพักผ่อน ‘Nue Riverest’ คอนโดริมแม่น้ำ ใจกลางกรุงเทพฯ ราคาเริ่มล้านกว่าบาท
น้ำท่วมทีก็ปวดหัวกันที นอกจากข้าวของจะพังเสียหายแล้ว การใช้ชีวิตอยู่ยังลำบากอีก
นี่ไม่ใช่คอนโดแล้ว มันคือ โรงแรม 5 สวยทุกจุด แทบหยุดหายใจ อย่างนี้สิถึงเรียกได้เต็มปากว่า Super Luxury >>> HYDE Heritage Thonglor
มีใครไม่รู้บ้างว่า "Ananda" กำลังจะเปิดขายคอนโดใหม่ 3 โครงการ ในรอบ 3 ปี แถมยังเป็น 3 โครงการ จาก 3 ทำเลสุดฮอต ที่คิดว่าน่าจะเรียกเสียงฮือฮาได้มากที่สุดในปีนี้แล้ว
เป็นช่วงเวลาที่คิดถึงจริงๆ ไม่ได้สัมผัสบรรยากาศแบบนี้มาหลายปี ปั่นรีวิวจนหัวหมุน ฮิฮิ เอาจริงๆก็ไม่ค่อยแปลกใจเท่าไรนะ ที่มีคนสนใจ “Ideo รามคำแหง-ลำสาลีสเตชั่น” เยอะ
"The Estelle Phrom Phong" Ultra Luxury ของแท้ มีที่จอด Supercar 30 กว่าคัน!! Ultra Luxury ของแท้ มีที่จอด Supercar 30 กว่าคัน! มี Guest room เป็นส่วนกลาง! มี Mercedes-Benz เป็นลิมูซีน ให้ลูกบ้านใช้! Fitness เป็น Techo Gym x Christian Dior!
ตามประสาคนบ้าคอนโดอ่ะนะ ขนาดมาเที่ยวภูเก็ต เจอป้ายขายคอนโดเต็ม Central ไปหมด ก็อดแวะดูไม่ได้ ปล่อยให้หม่าม้าไปเดินเล่นก่อน ขอแว่บไปดูสักหน่อย
“เราไม่อยากมาทำแค่ถ่ายรูป PR แล้วจบไป แต่อยากให้สิ่งเหล่านี้เกิดประโยชน์ต่อสิ่งแวดล้อมจริงๆ” คุณไตรเตชะ หล่นประโยคเท่ห์ๆ นี้ไว้ก่อนที่เราจะลงมือปลูกต้นไม้เพื่อสร้างผืนป่า ณ บ้านโคกโพลง โคราช
เป็น "ภาพ" ที่เหมือนไม่ได้เห็นมานาน วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม หรือ วัดโพธิ์ รายล้อมไปด้วยนักท่องเที่ยวต่างชาติ การจราจรเริ่มติดขัด "คิดถึง" บรรยากาศนี้จริงๆ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ