สุขภาพต้องมาก่อน... ผมเชื่อความคิดนี้เป็นคติประจำใจของการใช้ชีวิตของใครหลายคน ใช่ครับการไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ แต่การที่มีสุขภาพดีด้วยนั้นประเสริฐยิ่งกว่า
เปิดให้ทดลองใช้บริการไปตั้งแต่วันที่ 2 สิงหาคม ที่ผ่านมาเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ สำหรับรถไฟฟ้าสายสีแดง นับว่าเป็นสายรถไฟฟ้าที่ทั้งชาวกรุงและชาวปริมณฑลรอบๆ ตั้งตารอกันมาอย่างช้านาน ที่สำคัญคือโครงการนี้ยิ่งใหญ่ตระการตาสุดๆ ครับ เนื่องจากการมาของรถไฟฟ้าสายสีแดงนั้น เค้ามาพร้อมกับ "สถานีกลางบางซื่อ" (Bangsue Grand Station) สถานีรถไฟฟ้าที่ได้ชื่อว่าเป็นสถานีรถไฟกลางที่ใหญ่ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (อาเซียน)
แกดเจ็ทใหม่ "Standby Me" ที่ LG ปล่อยมาเพื่อตอบโจทย์เราโดยเฉพาะ!
เชื่อว่าคงมีคนเคยเห็นภาพผืนที่ดินอันเขียวชอุ่มอุดมไปด้วยต้นกล้วยบริเวณ BTS สถานีราชเทวี เป็นแน่แท้ ที่ดินตรงนี้เป็นที่ดินของตระกูล จุฬางกูร ซึ่งก่อนหน้านี้มันถูกปล่อยทิ้งให้หลายๆ คนตั้งคำถามว่าที่ดินแปลงสวยแบบนี้จะถูกพัฒนาต่อให้เป็นอะไร เพราะจนแล้วจนรอดก็ยังไม่เห็นโครงการใดๆ ผุดขึ้นมาสักที ที่ดินแปลงนี้ถูกทิ้งให้กลายเป็นที่ดินรอการพัฒนามาอย่างยาวนาน
เกาหลีใต้ เป็นหนึ่งในประเทศที่ที่อยู่อาศัยแนวสูงได้รับความนิยมสูงมากๆ คอซีรีส์เกาหลีหลายคนคงพอทราบกันเป็นอย่างดีแน่นอน เพราะส่วนใหญ่เราก็เห็นตัวละครอาศัยอยู่ในคอนโดหรืออพารทเม้นท์มากกว่าบ้านอยู่แล้ว
ใครที่พลาดดูในโรง หรือใครที่ดูแล้วแต่อยากดูอีกหนเพื่อเก็บรายละเอียดซ้ำ "เอหิปัสสิโก" ลง Netflix แล้ว!
ล่าสุดผมเพิ่งไปดูรายการ "รากแก้ว" รายการแนวๆ สารคดีที่ฉายทาง Line TV มาครับ รายการนี้เป็นรายการที่เล่าเกี่ยวกับชีวิตหลังแต่งงานของคุณโทนี่ รากแก่น และ คุณแก้ว เออ น่าสนใจแฮะ เพราะเราไม่เคยเห็นรายการแนวๆ นี้เลย
ศิริราช กำลังจะกลายเป็นทำเลที่น่าจับตามองเป็นอย่างมากในอนาคต!! เนื่องจากการขยายโครงข่ายรถไฟฟ้าให้ครอบคลุมมากยิ่งขึ้น โดยเส้นทางของโรงพยาบาลศิริราชนั้น เรียกได้ว่าเนื้อหอม คอนโดตอมหึ่งแน่นอน เพราะเค้าเป็นจุดเชื่อมต่อรถไฟฟ้าถึงสามสาย!! โดยประกอบไปด้วยสายสีน้ำเงิน = สถานีอิสรภาพ, สายสีแดง = ตลิ่งชัน และสายสีส้ม = สถานีศิริราช (ซึ่งเป็นสถานีเพื่อผู้ป่วยแห่งแรกของไทย)
ตอนนี้แค่โปรส่วนลดอย่างเดียวอาจจะล่อใจผู้บริโภคไม่มากพอ ยิ่งช่วงโควิด คนเซฟเงินกันเยอะ ยิ่งต้องมีลูกไม้เด็ดออกมาเรียกลูกค้ากันแบบไม่หวาดไม่ไหว ในที่สุดก็มีโปรโมชั่นสุดสะเทือน
ต้องยอมรับจริงๆ ว่าสังคมเราก้าวกระโดดเข้าสู่สังคมความเป็นดิจิทัลอย่างรวดเร็วจริงๆ ในช่วงไม่กี่ปีมานี้ ไอเท็มสุดไฮเทคต่างถูกพัฒนาขึ้นมามากมาย
“ผมเปลี่ยนบทบาทตัวเองจาก “คนกำหนดวิธีทำ” มาเป็น “คนกำหนดกติกาในการทำ” …. ตอนนี้ซื้อที่ดินที่ไหนผมยังไม่รู้เลย โปรดักต์จะออกมาเป็นอะไรผมยังไม่รู้เลย แต่ผมเห็นภาพใหญ่ ผมจะรู้ว่าแต่ละทีมมีสตังค์ไปซื้อที่ดินเท่าไหร่ ผมจะเป็นคนกำหนด”
กลับมาอีกครั้งครับสำหรับการรวบรวมคอนโดน่าสนใจในพิกันใกล้มหาวิทยาลัย ซึ่งในวันนี้ผมก็ยังคงวงเวียนอยู่แถวรังสิตกันต่ออีกหน่อย โดยพิกัดที่เราจะไปส่องกันในวันนี้ก็คือ "มหาวิทยาลัยรังสิต" นั่นเองงง
ทุกคนเคยได้ยินคำว่า "ม.กลางเมือง" ไหมครับ? คำนี้ต่อให้ไม่เคยได้ยิน แต่ถ้าไปถามคนที่อาศัยอยู่ในกรุงเทพฯ เนี้ย ผมว่าน่าจะตอบได้นะ
เค้าว่ากันว่ามนุษย์นั้นเกิดมาพร้อมกับการตั้งคำถาม และอีกหนึ่งคำถามยอดฮิตของมนุษย์ก็คือ "เราเป็นคนแบบไหนกันนะ?" แม้เราจะเกิดมาพร้อมตัวตนของเรา แต่ก็ยังมีอีกหลายๆ คนที่ยังไม่รู้จักตัวเองดีพอ
มีซีรีส์เก่ามาแนะนำครับ ผมเคยดูเมื่อ 2-3 ปีก่อน ตอนนี้มาลง netflix ละ >>> The Good doctor ตอนนั้นดูเพราะเห็นว่า ผู้สร้างเดียวกับ House (เป็นซีรีส์เกี่ยวกับหมอที่สนุกมาก แนวสืบสวน (โรค) ชื่อหมอ House ล้อมาจาก Home >> Sherlock Holmes)
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ