กลับมาอีกครั้งนะครับกับซีรีย์บทความคอนโดรอบรั้วมหาลัย คราวนี้ขอพากับมายังดินแดนถิ่นรังสิตกันอีกครั้งกับ "มหาวิทยาลัยกรุงเทพ"
แค่ติดโควิดก็ว่าแย่แล้ว แต่ถ้าติดแล้วไม่มีที่ให้รักษาตัวนี่ยิ่งแย่กว่า เป็นสถานการณืที่แค่คิดก็ท้อใจแทนจริง ๆ นะครับ ป่วยทั้งทีก็อยากให้หมอดูแล้มากกว่าดูแลตัวเองที่บ้านนี่เนอะ
ถ้าฝั่งมะกันมี 8 มหาวิทยาลัย Ivy League ทางฟากฝั่งของไทยเราแม้จะไม่ได้มีการจัดอันดับหรือเรียบเรียงอย่างเป็นทางการ แต่หากพูดถึงมหาวิทยาลัยชั้นนำ ที่มีทั้งชื่อเสียง และความเป็นมาที่ยาวนานของไทย ผมคิดว่า "มหิดล" น่าจะเป็นหนึ่งในมหาวิทยาลัยที่หลายพูดถึงเป็นอันดับต้นๆ แน่ๆ
ช่วงที่กำลังจะกินข้าวก็ตั้งใจเปิดแอพ Netflix เพื่อหาอะไรดูไปด้วยระหว่างนี้ครับ ปกติต้องใช้เวลาเป็นช่วงโมงกว่าจะเลือกได้ว่าจะดูอะไร
พูดถึงคอนโดฯ ในย่านมหาลัย ผมว่ามหาลัยหนึ่งที่เราต้องนึกถึงกันคือ "จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย" ครับ ถ้าให้ไล่เรียงคอนโดฯ ในย่านนี้มาล่ะก็ ผมบอกเลยว่ายัดไปให้เต็มหนึ่งบทความมันก็ดูจะแน่นๆ นิดหน่อย
พี่คนนี้มาลับมีดให้บ้านผมเป็นประจำ ฝีมือแกอยู่ในขั้น ‘เอกอุ’ ถ้าอยู่ในนิยายจีนก็ต้องบอกว่า ‘ยอดฝีมือที่เร้นกายอยู่ในยุทธจักร’
ไม่สังเกตแป๊ปๆ ขึ้นไปเยอะเลย คอนโดวิเศษไก่ย่างของผม … เอ้ย!! โมดิซ บางโพ สิ ฮ่าๆ
มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย เป็นอีกหนึ่งในมหาลัยเอกชนที่ ได้รับความนิยมสูงมากๆ เลยนะครับ ตัวมหาลัยตั้งอยู่ใน "ซอยวิภาวดี รังสิต 2" แม้จะเป็นถิ่นเด็กหอ แต่คนวัยทำงานและ First Jobber ก็มีไม่น้อยเลยนะที่เลือกมาพักอาศัยกันอยู่ในย่านนี้ เนื่องจากความสะดวกสบายในหลายๆ ด้าน ทั้งรถไฟฟ้า MRT และ BTS รวมถึงห้างใหญ่ๆ มากมาย จึงทำให้พื้นที่บริเวณนี้ เป็นย่านที่มีความหลากหลายมาก
เพื่อนสนิทผมกลับมาอยู่เมืองไทยถาวร หลังจากไปผจญภัยในดินแดนตากาล็อกเกินกว่าครึ่งชีวิต แต่ไม่ได้กลับมาตัวเปล่า
"ศรีราชา" เป็นหนึ่งในพื้นที่ของโครงการพัฒนาระเบียงเศรษฐกิจพิเศษภาคตะวันออก หรือ EEC ที่เค้าว่ากัน ศรีราชา เปรียบเสมือนพื้นที่ไข่แดงของ EEC อีกทีนึงครับ ในรั้วเกษตรฯ แห่งนี้มีจำนวนลูกพระพิรุณที่หมุนเวียนเข้าออกในแต่ละปีของที่นี่จะอยู่ที่ราวๆ 20,000 คน/ปีการศึกษา ก็ถือว่าเป็นตัวเลขที่ไม่น้อยนะครับ
เคยพาไปดูคอนโดฯ รอบๆ เอแบคหัวหมาก กันไปแล้ว ถ้าไม่แวะไปอีกแคมปัสหนึ่งตรงโซนบางนาบ้าง ผมก็รู้สึกแปลกๆ ครับ
ช่วงนี้จะเห็นได้ชัดว่าคนไทยมีความเครียดสูงมากขึ้นจากเดิม ทั้งข่าวโควิด และปัญหาเศรษฐกิจ ดังนั้น ซึ่งความเครียดนี่ไม่ใช่เรื่องที่ควรมองข้ามนะครับ เพราะมันสามารถแปรเปลี่ยนเป็นสิ่งอื่นได้อีกมาก ทั้งทางด้านร่างกายและจิตใจ เมื่อมีความเครียดโปรดรู้ไว้ว่าคุณไม่ได้อยู่คนเดียว อย่าเก็บความเครียดและความเศร้าไว้คนเดียว วันนี้ติดดอยขอแนะนำ 7 ช่องทางออนไลน์ระบายความในใจกันเถอะ
ยังคงต้องจับตากันอย่างต่อเนื่องเลยครับสำหรับ 'ราคาเหล็ก' ที่พุ่งทะยานสูงขึ้นอย่างต่อเนื่องทั่วโลกตั้งแต่ช่วงต้นปีที่ผ่านมา
เนื่องจากคอนโดสมัยนี้ ไม่ได้เป็นแค่ที่อยู่อาศัยสำหรับคนวัยทำงานหรือครอบครัวเท่านั้น แต่คอนโดยังเป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับนักศึกษาที่มีกำลังเช่าสูง ก็หันมามองหาที่พักใกล้มหาวิทยาลัย ที่ตอบโจทย์ และมีแอเรียที่สะดวกสบายมากกว่า ดังนั้นคอนโด จึงเป็นตัวเลือกที่ตอบโจทย์มากกว่าหอพักทั่วไป
ก่อนหน้านี้ทุกคนน่าจะได้อ่านรวมคอนโดรอบรั้วมหาวิทยาลัยกันไปแล้ว ผมเองมานั่งนึกดูก็พบว่าอีกมหาวิทยาลัยหนึ่งที่น่าสนใจและช่วงนี้มีโครงการไปผุดอยู่ใกล้ๆ รั้วไม่น้อยเลยเหมือนกัน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ