เมื่อในกรุงเทพเริ่มมีการกระจุกตัวของคอนโดมากขึ้นเรื่อยๆ และทยอยหนาแน่นอย่างต่อเนื่อง รวมถึงราคาที่สูงเอ้าสูงเอา คือสามารถได้บ้านเดี่ยวชานเมืองสักหนึ่งหลังเลยหล่ะ
าพูดถึงเรื่อง “Smart Home” คงจะมีหลายคน ...รวมถึงผม ที่คิดว่าจะเป็นเจ้าของห้องหรือบ้านที่มีระบบอัจฉริยะได้ คงต้องอยู่บ้านระดับที่เรียกว่าหรูหราหมาเห่า หรือว่าต้องเป็นคอนโดฯ โครงการเซกเมนต์บนๆ เท่านั้น ...แต่มันก็จริง!! ที่คิดไว้มันถูกต้องแล้ว!!
เคยได้ยินไหมที่เค้าพูดกันว่า “เวลาเปลี่ยนคนเปลี่ยน”… เปล่าๆ เราไม่ได้จะมาม่าอะไรนะ 5555 แค่จะบอกว่าไม่ใช่แค่คนหรอก แต่ “ทำเล” ก็มีวิวัฒนาการเปลี่ยนแปลงไปตามเวลาเหมือนกัน เช่นเดียวกับ “ทำเลบางบัวทอง-บางใหญ่”
วันนี้จะพามาส่องทำเลย่านโชคชัย 4 กันบ้างดีกว่า ใครบอกว่าย่านนี้เค้ามีดีแค่ของกิน ตอนนี้รถไฟฟ้ากำลังจะมา อสังหาก็น่าจับตามองนะเออออ
ทุกคน.... ไอคอนสยาม (ICONSIAM) อภิมหึมามหาโปรเจคแห่งปีของเราจะเปิดตัวแล้วววว แค่นึกก็ตื่นเต้นจะแย่แล้วว เค้ามีที่สุดของที่สุดอะไรบ้าง ไปดูกัน....
วันนี้ ติดดอยลันลา จะอาสาสวมบทเป็นไกด์นำเที่ยว พาทุกคนลุยบางกะเจ้าในทริป “ปั่นพากิน@บางกะเจ้า” กันครับ “บางกะเจ้า” สมุทรปราการ ตั้งอยู่คุ้งแม่น้ำเจ้าพระยา ซึ่งที่นี่ก็เป็นทั้งแหล่งท่องเที่ยวและแหล่งออกกำลังกายที่ใครๆ ก็ต้องมา ซึ่งที่นี่ก็เปรียบเสมือนแหล่งฟอกปอดชั้นเยี่ยมที่อยู่ใกล้กรุงเทพฯมากที่สุดอีกแห่งหนึ่งด้วย
เมื่อเพื่อนเท ก็เที่ยวได้แบบเท่ๆ ไปคนเดียวแบบเงียบๆ แต่ไม่เหงา ด้วยรถสาธารณะ ใครอยากรู้จะสนุกแค่ไหนตามผมกันมาเลย กับทริปที่มีชื่อว่า “Backpacker Alone In สีชัง” ตามมาเลยครับ
วันนี้เรามาเข้าหลักสูตร จัดสวนโหลทะเลทราย ฉบับง่าย ๆ ได้แต่งคอนโดฯ แบบเก๋ๆ สวยๆ เท่ๆ โดยที่ไม่ต้องเสียเงินซื้อแพง ๆ กันดีกว่าจ้า..
เรื่องเล่ามนุษย์เงินเดือน" เป็นคอลัมน์เรื่องเล่าของมนุษย์เงินเดือนที่ต้องเดินทางตามสถานการณ์ประจำวันด้วยรถสาธารณะ ในกรุงเทพมหานคร ซึ่งต้องเจอทั้งความสนุก ดราม่า อุปสรรค์ หรือเรื่องที่มักจะสร้างความทรงจำอยู่เสมอ
คุณพบกับปัญหาอะไรเมื่ออยู่คอนโด ? เมื่อชาวคอนโดโดนคำถามนี้ไป ผมเชื่อว่าหลายคนอาจจะตอบแค่ว่า “ก็มีบ้าง” แต่บางคน อาจจะถอนหายใจยาว ๆ ก่อนจะตอบเบา ๆ ว่า “สารพัด” จนบางคนย้ายหนีมาแล้วก็มี...
จะไปกับแสงสี กับปีกที่สวย สวย ให้เหมือนผีเสื้อราตรี..... หนุ่ม ๆ สาว ๆ จะเจิดเฉิดฉายได้อย่างไรในเมื่อโทนสีหลอดไฟในบ้านยังติดแบบโป๊ะ ๆ ไม่เข้ากับการใช้งานอยู่เลย...
ปกติจากความเคยชิน... พวกเราก็มักจะละเลย และมองข้ามเรื่องความสะอาดของน้ำกันไปใช่มั้ยล่ะ แต่จริง ๆ แล้วมันอาจจะไม่ได้สะอาดอย่างที่เห็นก็ได้นะ!!!!
เชื่อว่าเพื่อน ๆ ต้องมีความฝันอยากจะมีบ้านริมน้ำ ยิ่งแม่น้ำใหญ่ ๆ คงจะแฮปปี้มาก ๆ เลยเนอะ นอกจากได้วิวดีแล้ว มันทำให้ฮวงจุ้ยดีด้วยนะ...
วันนี้เรามาพูดถึง "ข้อดีของการมีบ้านกัน" ครับ ว่าจะดีแท้แค่ไหน ใครที่อยากมีบ้านแต่ไม่กล้าซื้อ ลองอ่านบทความนี้ดูเน้อ...
การที่เราจะซื้อเคหสถานเพื่ออยู่อาศัยสักอีกองค์ประกอบหนึ่งที่สำคัญในการจะทำให้เราอยู่ดีมีความสุขไปตราบนานเท่านานนั้นไม่ใช่แค่บ้านสวย มีทุกอย่างครบ แต่อีกสิ่งที่สำคัญนั้นก็ ....“เพื่อนบ้าน”
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ