หลังจากสายสีเหลืองเปิดไปได้ไม่นาน ลูกเพจของเราหลายๆ คนมีข้อสงสัยไปในทางเดียวกันเยอะเกี่ยวกับเรื่องของ 'ส่วนลดค่าแรกเข้า' วันนี้เราจะมาดูกันครับว่าเดินทางด้วยรถไฟฟ้าสายสีเหลือง ถือบัตรใบไหนได้ส่วนลดค่าแรกเข้ามากที่สุด
"The Aspen Tree" by MQDC ยังคงเป็นที่อยู่อาศัยสำหรับคนวัย 50+ ที่มีคอนเซ็ปต์น่าสนใจที่สุดสำหรับผมนะ
“ต่อให้จบคอร์สนี้ไปแล้ว เด็กบางคนจะตัดสินใจว่าไม่อยากมาทำงานภาคอสังหาฯ อีกต่อไป ผมก็ถือว่าประสบความสำเร็จ เพราะเค้าจะไม่ต้องเสียเวลาไปลองอีก” สิ่งที่ผมจินตนาการไว้ก่อนจะแฝงตัวเข้าไปในคลาส ‘พี่น้องคุยกัน’ ที่ ‘พี่อนุพงษ์ อัศวโภคิน กับ พี่พิเชษฐ วิภวศุภกร’ 2 บอสใหญ่แห่ง AP มานั่งคุยกับ ‘น้องๆ นักศึกษา 40 คน’ ในโรงเรียนอสังหาฯ ที่ชื่อ ‘AP Open House’ ….. กลับไม่เหมือนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงในห้องนั้นเลย
และเมื่อพูดถึงรถไฟฟ้า ที่สมควรต้องพูดตามมาคือที่อยู่อาศัย
รถไฟฟ้าสายสีเหลืองเปิดทำการไปแล้ว ใครที่กำลังมองหาที่อยู่อาศัยใกล้รถไฟฟ้าก็มีตัวเลือกให้เลือกมากขึ้นไปด้วยครับ
"อยากให้กรุงเทพฯ มีตึกที่ผ่านไปนับร้อยปีก็ยังดูดีอยู่"
เป็นคำถามที่ตอบยากมาก เพราะมันมีหลายปัจจัยที่เราต้องมาพิจารณา จะซื้อหรือจะเช่ามันแล้วแต่วัตถุประสงค์และมุมมองของแต่ละคน
ยุคนี้เป็นยุคนี้จะสร้างที่อยู่อาศัยธรรมดาๆ ไม่ได้ สำคัญคือต้องเป็นที่อยู่อาศัยที่แก้ปัญหาสิ่งแวดล้อมไปในตัว
หลังจากที่สายสีเหลืองเปิดครบทุกสถานีเมื่อวันที่ 19 มิถุนายน ที่ผ่านมา ทางเราอาจจะรีวิวช้าไปหน่อย แต่ก็มานะ อิอิ จริงๆ ต้องบอกว่าผมเองนั้นค่อนข้างที่จะตื่นเต้นกับการมาของรถไฟฟ้าสายสีเหลืองพอสมควร (จริงๆ ก็ตื่นเต้นกับทุกๆ สี) เพราะคอนโดตามแนวสายสีเหลืองเริ่มเยอะละ จะได้มารีวิวสะดวกๆ 5555
ช่วงนี้มันจะมีพิกัดนึงที่เป็นแหล่งเช็คอินใหม่ของชาวโซเชียลครับ เห็นแชะภาพมาลงกันแทบทุกแพลตฟอร์ม นั่นคือหน้าร้านสาขาใหม่ของ "%ARABICA" ที่หน้าตึก "OCC: One City Centre"
เหตุผลหนึ่งที่ทำให้ผมชอบไปเที่ยว ‘ดิสนี่ย์แลนด์’ ก็คือ ขบวนพาเหรด เสียงเพลง และบรรยากาศ ที่อบอวลอยู่ในนั้น ผมจำไม่ได้หรอกว่าขบวนพาเหรดเป็นธีมอะไร การ์ตูนตัวไหน หรือเพลงประกอบอะไร
ผมเคยสงสัยว่า ทำไมแบรนด์ที่ทำแนวราบได้ ‘สวย หรู’ ที่สุดเจ้าหนึ่งในประเทศไทยอย่าง SC ถึงสร้างคอนโดใหม่ออกมาขายไม่เยอะเท่าเจ้าอื่น
เมื่อหลายปีก่อน ผมเคยประทับใจกับการไปเยี่ยมชม Sales Gallery ของโครงการ "The Forestias by MQDC" เนื่องเพราะ การนำเสนอโครงการต่างๆ ทำผ่านเครื่องอุปกรณ์ล้ำสมัย รู้สึกมีอารมณ์ร่วม สนุก และเห็น "ภาพ" หลังโครงการเสร็จได้อย่างดี
เป็นโปรเจกต์แลนด์มาร์กใหม่จากทาง "โรงแรมนารายณ์" ที่เห็นรูปแล้วต้องอุทานออกมาเลยว่า "นี่มันบ้าไปแล้ว!"
ได้ข่าวคราวมาสักพักแล้วว่า สตรีมมิงยักษ์ใหญ่ "Netflix" จะยกเลิกการหารบัญชี และก่อนหน้านี้ก็มีการทดสอบไปในบางประเทศแล้ว ล่าสุดพี่ไทยก็ไม่รอด
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ