เพื่อนสนิทผมอยู่ที่คอนโดนี้ เป็นคอนโดอายุหลายปีแล้วล่ะ แต่ยังมีกิจกรรมเรื่อยๆ เลย ทั้งที่ก็ขายหมดนานแล้ว เพื่อนผมชอบมาก ส่งมาแบบนี้
เดี๋ยวนี้หันไปทางไหนก็เหมือนจะเจอแต่คนที่เริ่มหันมาลงทุนติดตั้งแผงโซลาร์เซลล์ใช้เองที่บ้านกันเพียบเลยครับ
เดี๋ยวนี้ใครๆ ก็หันมาใช้รถยนต์ไฟฟ้า เจ้ารถยนต์ไฟฟ้าหรือรถ EV นี่เป็นเหมือนเทรนด์ทางเลือกใหม่ของคนใช้รถใช้ถนนกันไปแล้ว
การที่ใครสักคนหนึ่งสามารถเป็นผู้บริหารระดับสูงของบริษัทที่มีรายได้หลักหมื่นล้านมาต่อเนื่องถึง 13 ปี และยังมีผลงานที่ ‘ดีขึ้น’ แม้ในช่วงที่โลกประสบพบเจอโรคระบาด การได้นั่งคุยกับคนนั้นน่าจะสร้างประโยชน์ให้กับผู้ฟังเป็นอย่างมาก
ห่างหายจากการอ่านการ์ตูนใหม่ๆมานาน เดี๋ยวนี้การ์ตูนเนื้อหาช่างหลากหลายจริงๆแหะ
การได้กินข้าวกล่องแสนอร่อยเคล้าชมวิวภายนอกไปด้วย มันได้อารมณ์ดีชะมัด
เป็นอีกครั้งที่ได้เหลือเวลารอเครื่องบิน นานมาก
ทำเลมันก็จะเทพๆ หน่อย เดินลง BTS อารีย์ แค่ 90 เมตร ก็ถึงเลย!! ถ้าจะให้นึกว่าตรงโซนอารีย์ คอนโดที่ติดถนนพหลโยธินมันจะมีสักกี่โครงการกัน?
นี่คือ "Game of Thon" ไม่ใช่ "Game of Thrones" แต่ดูทรงแล้วคงจะสนุกจนติดงอมแงมไม่แพ้กัน
"The Old Siam" ทุ่ม 400 ล.!! ปรับโฉมครั้งใหญ่ ฉลองครบ 30 ปี!! หลักๆที่ปรับคือ ชั้น 3 , 4 นะ ชั้น 3 เป็นไฮไลต์ พบกับโฉมใหม่ ศูนย์รวมร้านอาหาร และ มาร์เก็ต ที่เตรียมยกระดับให้เป็น Food Experience แห่งใหม่ของย่านนี้ ชั้น 4 เป็น Residence 128 ยูนิต
รวมมิตรคอนโดยุค Y2K ที่จวบจน พ.ศ. นี้ก็ยังไม่ way to cry
นึกว่าไปเที่ยว!!! ปั๊มน้ำมัน ที่ไม่ใช่เพียงแค่ปั๊มน้ำมันอีกต่อไป หลังจากปล่อยให้ ปตท.ยึดหัวหาด กวาดต้อนคนเดินทาง มาเข้าห้องน้ำ+ซื้อของกิน มานาน หลายแบรนด์อื่น ก็เริ่มที่จะรุกกลับบ้างละ
บ้านเดี่ยวเลขที่ 87 จำนวน 2 ชั้น รูปแบบ Contemporary ห้องนั่งเล่นออกแบบสไตล์พื้นบ้านไทย ใช้เสื่อแทนโซฟา Wallpaper ใช้สไลต์ อิลลูมิเนติ ดูเคร่งขรึม ทาด้วยสีเลือดนกกา เพิ่มความน่าเกรงขาม ตกแต่งด้วย Prop แบบ อินเดียโบราณ ขับเน้นความศักดิ์สิทธิ์ของบรรยากาศภายในบ้าน
เพื่อน ๆ คนไหนมีที่ดินแล้วยังไม่มีแผนจะพัฒนาบ้าง ตอนนี้หลายค่ายอสังหาเค้ากำลังประกาศรับซื้อที่ดินอยู่นะ!!!
นาทีนี้ไม่มีย่านไหนที่เนื้อหอมที่สุดเท่าย่านเศรษฐกิจใหม่อย่าง "ห้าแยกลาดพร้าว" แล้วล่ะครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ