ออริจิ้น ประกาศลุยต่อ!! เล็งเปิดบ้านจัดสรร-คอนโดใหม่อีก 7 โครงการ มูลค่ารวมกว่า 11,180 ล้าน เน้นเจาะกลุ่ม Pet Family Condo-คอนโดหัวเมืองเศรษฐกิจ-บ้านเดี่ยว-บ้านแฝด ขึ้นแท่นผู้นำผู้พัฒนาคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้ จ่อโอนกรรมสิทธิ์เพิ่มอีก 5 โครงการ ในไตรมาส 2/2567
ยักษ์ใหญ่ SHR ก็ได้เวลาออกมาเผยผลประกอบการไตรมาส 1 แล้วครับ ซึ่งระดับนี้ สามารถทำยอดโตถึง 8%
เป็นยุคของ Affiliate จริง ๆ นะเนี่ย ล่าสุดออริจิ้นก็ดึง "มายด์ -เอแคลร์-เอิ้ก" มาเสริมทัพช่วยขายคอนโดด้วย น่าคิดก็น่าสนุกแล้ว 555
โกวศุ รุกดีมานด์ตลาดอสังหาฯ แนวราบทำเลทองของการอยู่อาศัยอย่างโซนรามอินทราอีกแล้ว กับโครงการ “ศุภาลัย พรีโม่ รามอินทรา 117”
น่าอยู่ขึ้นเยอะ!! ชาวแฟลต 23-32 ดินแดงเตรียมเฮได้เลย อัปเดตล่าสุดระยะที่ 2 อาคาร D1 จะพร้อมเข้าอยู่ในเดือนมิถุนายนนี้แล้ว โดยมีการออกแบบคำนึงถึงแนวคิดด้านอารยสถาปัตย์ มีสวนและพื้นที่สีเขียวบริเวณชั้น 7 ชั้น 24 และชั้นดาดฟ้า เพื่อให้ผู้อยู่อาศัยสามารถเข้าถึงพื้นที่สีเขียวได้อย่างสะดวกยิ่งขึ้นอีกด้วยนะ
ตอนไปงานสถาปนิก 67 mผ่านมาผมสะดุดตากับปูนสูตร Low Carbon จาก CPAC Green Solution มากเลย
วีรันดา มาแรงมาจริง ๆ แค่ไตรมาสแรกของปีก็ทำกำไรเติบโต 411% ที่ 36 ล้านบาท!!!!
กลุ่มดุสิตธานี เดินหน้าขยายธุรกิจ เปิดตัว "ดุสิตดีทู เฟย์ดู มัลดีฟส์" ชูจุดเด่นรีสอร์ทแนวไลฟ์สไตล์ พร้อมให้บริการไตรมาสสุดท้ายของปีนี้ พักผ่อนแบบจ่ายครั้งเดียวจบได้ครบทุกความต้องการ บนทำเลเกาะส่วนตัว
ต้องมามุงกันแล้วมั้ย กับ "KingBridge Tower" อาคารสำนักงานให้เช่า Iconic Landmark ย่านพระราม 3 แห่งแรกโดย "เครือสหพัฒน์"
ทะเลมันฮอต!!! อสังหาฯภูเก็ต พัทยา หัวหินมาแรงแซงกทม.
“เทอร์ร่า เฮ้าส์ วิภา-พหล21” โครงการบ้านเดี่ยวสุดลักชั่วรี่ ติด BTS พหลโยธิน 24 ใครจะไปคิดว่าตอนนี้ ยังมีโครงการบ้านเดี่ยวใหม่ๆ บนทำเลใจกลางกรุงเทพ ใกล้รถไฟฟ้า หลงเหลือให้เห็นอยู่!! นอกจากทำเลจะพรีเมี่ยมแล้ว บอกเลยว่าโดนใจคนรักความเป็นส่วนตัวเพียง 6 ยูนิต ในราคาเริ่มต้นหลังละ 58 ล้านบาท!!
คนเมืองอย่างเรามันก็เหนื่อยเหมือนกันนะ สร้างอาชีพ ทำงานหารายได้เพิ่มขึ้นเท่าไหร่ แต่ราคาบ้าน ราคาอสังหาก็เพิ่มตาม แม้แต่ค่าเช่าก็ยังเพิ่มขึ้นไปกับเค้าด้วย
เพอร์เฟค กางแผนรุกโครงการโซนตะวันตก ทวงแชมป์ยอดขายทำเลรัตนาธิเบศร์-ราชพฤกษ์ เปิด 3 โครงการใหม่ภายใน 2 ปี รวมมูลค่า 6,700 ล้าน ทั้ง “เพอร์เฟค เพลส” บ้านเดี่ยวใกล้รถไฟฟ้าสายสีม่วง “เพอร์เฟค มาสเตอร์พีซ” บ้านหรูริมถนนรัตนาธิเบศร์ พร้อมปั้นบ้านหรูแบรนด์ใหม่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ด้านแจ้งวัฒนะ-ถนนหอการค้าไทย มีแผนผลักดันให้เป็นทั้งทำเลที่พักอาศัยคุณภาพและย่านธุรกิจแห่งใหม่ในโซนตะวันตก
เผลอแป๊บเดียว ตอนนี้เราอยู่ในไตรมาส 2 ของปีแล้วนะครับ!! ล่าสุดทางด้านของ 'แอสเซทไวส์' หรือ 'ASW' ออกมาประกาศผลงานในไตรมาส 1 ที่ผ่านมาว่า มีรายได้รวม 1,758 ล้านบาท!! เติบโตกว่า 65% เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน (YoY) ประกาศลุยต่อไตรมาส 2 เปิด 2 โครงการใหม่ใกล้มหาลัย พร้อมเดินหน้าโอนกรรมสิทธิ์ต่อเนื่อง 4 คอนโดฯ แบรนด์เคฟ เดอะไทเทิลภูเก็ต และบ้านเดี่ยวอีก 2 โครงการ
SCG หนุนพลังคนปล่อยแสง เปลี่ยนไอเดียให้เป็นจริง-พัฒนานวัตกรรมระดับโลก-ร่วมมือทุกภาคส่วน ปั้นนวัตกรรมกรีนโดนใจ คาร์บอนต่ำ ตั้งงบพัฒนากระบวนการผลิตคาร์บอนต่ำและนวัตกรรมกรีน 10,000 ล้านบาท
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ