ช่วงนี้ตลาดรีโนเวทบูมมากเลยแหะ เป็นผลมาจากกำลังซื้อที่เริ่มเบาบางลง ส่งผลให้บรรดาบ้านมือหนึ่งก็เลยชะลอตัวไปกับเค้าด้วย
“ตรีวนันดา” เปิดตัวรีสอร์ตเพื่อสุขภาพ “เฮลธ์ รีสอร์ต บาย คลินิก ลา แพรรี” (Health Resort by La Prairie at Tri Vananda) แห่งแรกในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ในจังหวัดภูเก็ต
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับว่าพอการท่องเที่ยวฟื้นตัวกลับมาก็ช่วยให้ตลาดอสังหาพัทยาฟื้นตามไปด้วยแบบก้าวกระโดดเลย
หน้าฝนใกล้เข้ามาแล้ว เป็นสัญญาณของการก้าวเข้าสู่ช่วง Low Season แล้วนะฮะ โดยเฉพาะเดือน พ.ค. ตอนนี้ที่โรงเรียนเปิดเทอม ผู้ปกครองมีข้อใช้จ่ายแน่นเอียด
ได้เวลา พรีบิลท์ ส่ง “พรรณนา ทวีวัฒนา” บ้านเดี่ยวหนึ่งเดียวในทวีวัฒนาที่มี สระว่ายน้ำส่วนตัว สำหรับบ้านทุกหลัง ส่งต่อความสำเร็จบ้านเดี่ยวระดับ Luxury เตรียมเปิดชมครั้งแรก! วันที่ 25 - 26 พฤษภาคม 2567 นี้ ราคาเริ่ม 18 - 25 ล้านบาท
ประเทศไทยเราก็เนื้อหอมพอตัวเลยนะครับเนี่ย เพราะต่างชาติเริ่มสนใจมาตั้งสำนักงานที่บ้านเราเยอะขึ้น บวกกับบ้านเราก็มีซัพพลายเยอะด้วย
ตอนนี้เทรนด์ 'Pet Parent' หรือเทรนด์เลี้ยงสัตว์เป็นลูกมาแรงมากจริงๆ ครับ สังเกตได้ชัดเจนเลยว่า ปัจจุบันคอนโดใหม่ๆ แทบจะทุกโครงการ จะชุจุดเด่นสามารถเลี้ยงสัตว์ได้ มีพื้นที่ส่วนกลางดึงดูดเหล่าคนรักหมาแมวเป็นจุดขายหลัก ล่าสุดทาง “แอล ดับเบิลยู เอส” เปิด 5 ทำเลเหมาะในการพัฒนาคอนโดเพื่อสัตว์เลี้ยง ตอบโจทย์กับความต้องการที่อยู่อาศัยของ Pet Parents ที่มีกำลังซื้อสูง
ในที่สุด "SC Asset" ก็ประกาศเปิดเกมรุกธุรกิจโรงแรมในปีนี้แล้วครับ แถมน่าตื่นตาตื่นใจมาก เพราะเป็นโรงแรมแบรนด์ดัง แห่งแรกและแห่งเดียวในกรุงเทพฯ ด้วย!
เดินหน้ากันอย่างต่อเนื่องเลยฮะ แม้ตลาดอสังหาในประเทศจะเริ่มมีแววดีขึ้นมาแล้ว แต่การบุกตลาดต่างชาติก็ยังเป็นความหวังที่พึ่งได้อยู่ 5555
ใกล้เสร็จพร้อมส่งมอบในเดือนกรกฎาคมนี้แล้วครับ สำหรับโครงการ 'เดอะ เคลฟ ริเวอร์ไลน์ เจ้าพระยา - วงศ์สว่าง' คอนโด High Rise ชั้น วิวโค้งแม่น้ำเจ้าพระยา จาก CMC คาดรับรู้รายได้ 1,200 ล้านบาท ภายในปี 2567
SC Asset ล้ำ! เปิดตัวยูทิลิตี้โทเคนชื่อ Morning Coin (MNC) สำหรับลูกค้าบ้าน-คอนโด SC ทุกคน แลกสิทธิประโยชน์มหาศาล ส่วนลดและประสบการณ์แตกต่าง ตอกย้ำแบรนด์อสังหาฯ ที่มีบริการหลังการขายที่ดีที่สุด
แสนสิริ บุกตลาดทำเลราชพฤกษ์ ครอบคลุมยาวตลอดทั้งเส้น เล็งเห็นศัยภาพของทำเลทองดัชนีราคาที่ดินปรับตัวสูงขึ้นกว่า 30% พัฒนามาแล้ว 26 โครงการ ย้ำตำแหน่งผู้บุกเบิกทำเล “ราชพฤกษ์-346” ยกระดับสู่ Sansiri Community สังคมอยู่อาศัยสมบูรณ์แบบ เคาะราคาขายใหม่ยกโซน พร้อมโปรโมชันพิเศษ ลดสูงสุด 3 ล้านบาท!!!
ได้เวลา CP LAND เดินเกมส์รุก บุกตลาดใหม่ เพราะทางนี้ประกาศเตรียมปรับดีไซน์โปรดักต์ยกแผง ทั้งแนวราบและแนวสูงกันไปเลยครับ
ผมเชื่อว่ามีหลายคนแหละที่ไม่ชอบอยู่หมู่บ้านจัดสรร บางทีเหมือนจะมีความเป็นส่วนตัวสูง แต่สุดท้ายยังไงก็ยังมีสเกลขนาดใหญ่อยู่ดี
ภิรัชบุรี กรุ๊ป เตรียมเปิดตัวเมกะโปรเจกต์แปลงโฉมศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทค บางนา เป็น “ไบเทคบุรี” คอมมูนิตี้สเปซที่รวบรวมสถานที่จัดงานนิทรรศการ และ งานแสดงสินค้า ศูนย์การประชุมนานาชาติ คอนเสิร์ตฮอลล์ ลานกิจกรรม รวมถึงพื้นที่สีเขียว บนพื้นที่กว่า 169 ไร่ คาดว่าจะแล้วเสร็จทั้งโครงการในปี 2567
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ