"ออริจิ้น"วางโรดแมป "ORIGIN GIVE" ร่วมลงนาม CECI ขับเคลื่อนอุตสาหกรรมก่อสร้างไทยสู่ความยั่งยืนผลักดัน Waste Management ในทุกโครงการอสังหาฯ พร้อมมุ่งสู่ Net Zero ในปี 2044
เป็นธรรมเนียมอสังหาฯ ทุกปีครับ กับการจัดรางวัล “PropertyGuru Thailand Property Awards” ซึ่งเป็นสุดยอดรางวัลเกียรติยศวงการอสังหาริมทรัพย์ไทย ล่าสุดเค้าเตรียมจัดต่อเนื่องครั้งที่ 19 โดยครั้งนี้จะมีรางวัลใหม่เพิ่มในด้านของ 'ด้านความยั่งยืน-เด่นเรื่องลงทุน-อยู่ร่วมกับธรรมชาติ' พร้อมเปิดรับการเสนอชื่อผู้เข้าชิงรางวัลทั่วประเทศถึง 5 ก.ค.นี้ และมอบรางวัล 20 ก.ย. 2567
ใครชอบบ้านมินิมอลสไตล์ญี่ปุ่น น่าจะชอบแบบบ้านใหม่ของทาง "พีดีเฮ้าส์" เพราะเปิดตัวแบบบ้านซีรีส์ใหม่หนนี้ มาแนวคาวาอิคาวาใจเสียด้วย
อสังหาฯ ปี 67 เหนื่อยต่อไปอีกปี เพราะ REIC เค้ารายงานตัวเลข สต๊อกบ้าน-คอนโด, ปริมณฑล ว่าเหลือทะลักกว่า 2.3 แสนหน่วย เพิ่มขึ้นร้อยละ 10.8 (10.8%) เลยนะ
โครงการ Cloud 11 อีกหนึ่งโปรเจ็คใหญ่จาก MQDC เอง ตอนนี้ก็มีความคืบหน้าด้านการก่อสร้างแล้วครับ ปี 2568 ก็จะพร้อมเปิดให้บริการ เดินหน้าสู่ครีเอเตอร์ฮับที่ใหญ่ที่สุดในเอเชียแบบเต็มตัว
มอนท์เอซัวร์ เผยโฉม “High Point” วิลล่าสุดหรูสวยสะกด หนึ่งเดียวที่ครบทุกบริการเหนือระดับ ท่ามกลางธรรมชาติเป็นส่วนตัวบนเนินเขาวิวทะเลสุดอลังการเหนือหาดกมลา ภูเก็ต
ข่าวดีค้าบบบ... กระทรวงการคลัง จ่อ ชง ครม. ลดค่าจดทะเบียนการโอน เหลือ 1%, ค่าจดจำนอง เหลือ 0.01 % บ้านเกินหลังละไม่เกิน 3 ล้านบาท!!!
แนวราบศุภาลัยยังแกร่ง ล่าสุดเปิดตัวแบบบ้านเดี่ยว-บ้านแฝดใหม่! Tropical Series มากถึง 9 แบบ กับโครงการ “ศุภาลัย วิลล์ ราชพฤกษ์-กาญจนาภิเษก” ปักหมุดทำเลศักยภาพ เดินทางสะดวก เชื่อมต่อเมืองง่าย เริ่ม 3.89 ล้านบาท พบกับงาน Pre-Sale วันที่ 30 - 31 มี.ค.นี้
เขย่าวงการเอเจนท์อสังหาฯ! MQDC Idyllias ผนึก Translucia ดึง “Metaverse” สร้าง ‘เวอร์ชวล แกลเลอรี่-AI เอเจนท์ ’ รองรับการให้บริการลูกต่างชาติซื้ออสังหาฯไทย!!!
อีกงานที่ผมตั้งตาคอยก็ สถาปนิก’67 เนี่ยแหละค้าบบบบ
ต้องบอกว่าปีที่ผ่านมา "เซ็นทารา" มีผลงานและรายได้รวมที่สวยมาก และแน่นอนว่าสำหรับในปี 2567 นี้ ก็ยังคงเดินหน้าตอกย้ำความเป็นเครือโรงแรมชั้นนำ ด้วยการเตรียมเปิดให้บริการโรงแรมทั้งในและต่างประเทศเพิ่มทั้งหมด 5-6 แห่งครับ
มาดูสรุปตลาดบ้านสร้างทั่วประเทศของปี 66 จากทาง "พีดีเฮ้าส์" กันบ้างดีกว่าครับ ปีนี้พิษเศรษฐกิจและค่าก่อสร้างพุ่งสูง ฉุดตลาดชะลอตัวสุดในรอบ 3 ปีเลยทีเดียว
ภูเก็ตช่วงนี้ก็ฮอตเกิ๊นนน ล่าสุดคอนโด “เดอะไทเทิล เลเจนดารี บางเทา” (The Title Legendary Bang-Tao) โครงการที่ทางASW จับมือ TITLE สามารถกวาดยอดจองแล้วเกินครึ่ง งานนี้เครื่องแรงพร้อมสตาร์ทเปิดตัวโครงการใหม่อย่างต่อเนื่องรับสัญญาณตลาดท่องเที่ยวภูเก็ตเป็นบวก
ประกาศเปิดตัวอย่างเป็นทางการแล้วนะ สำหรับ "แคนวาส เพลินจิต" จาก "แค๊ปสโตน แอสเสท" โครงการสำนักงานและไลฟ์สไตล์รีเทลแห่งใหม่ ตั้งอยู่บนถนนเพลินจิตใจกลางย่านธุรกิจของกรุงเทพฯ ครับ
แรงมากคุณน้า!! นี่ไม่ได้เติมเลขศูนย์ผิดใช่ไหม??? "โครงการมิวนีค เจริญกรุง" เปิดขายรอบ VIP วันเดียว โกยยอดไปแล้ว 1,000 ล้านบาท!!! ชูจุดเด่นคอนโดระดับลักชัวรี สไตล์บริติช โคโลเนียล วิวโค้งน้ำเจ้าพระยา บนทำตรงข้ามโรงเรียนนานาชาติโชรส์เบอรี่
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ