ก็พอจะเข้าใจว่าช่วงนี้เราอาจจะใช้ชีวิตลำบากกว่าเดิมกันซักหน่อย แต่อย่าลืมว่าตอนนี้เราอยู่ในยุคของเทคโนโลยีนะ ง่าย ๆ อยู่ในมือเรา ได้ใช้กันทุกวัน ช่วงวิกฤตแบบนี้ ชีวิตก็ไม่ลำบากเท่าสมัยก่อน
ถือว่าเป็นทำเลอนาคตของเราในวันนี้เลยกับโซน "ลาดพร้าว" และเอพีเค้าก็ลุยเจาะทำเลโซนนี้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ช่วงนี้เศรษฐกิจการท่องเที่ยวของไทยเราก็ตกฮวบ ๆ ไปตามความร้ายแรงของไวรัสตัวร้ายเลย
จากวิกฤตการระบาดโควิด-19 ในครั้งนี้ หมีเชื่อว่าส่งผลกระทบกันเกือบทุกชีวิตเลยก็ว่าได้ ไม่เพียงแต่ลูกจ้าง หรือ พนักงานเท่านั้นนะ อย่างอสังหาก็ได้รับผลกระทบไปเช่นเดียวกัน
สุดท้ายก็ต้องยกธงขาวตามไปอีกรายจนได้แฮะ มีมติเลื่อนจัดงานมหกรรมบ้านและคอนโด ครั้งที่ 42 แล้วนะ
เป็นอีกโครงการที่หมีติดตามมาซักพักแล้วเหมือนกันนะ สำหรับ 111 Praditmanutham จาก เค.อี. อาคารสำนักงานบูติคแห่งใหม่ ที่คอนเซ็ปต์น่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียว เพราะดูเหมือนจะเป็นอาคารสำนักงานที่มีความล้ำ เข้ากับคนยุคใหม่อย่างพี่หมีไม่น้อยเลย
ยังคงหนักหน่วงขึ้นอย่างต่อเนื่องสำหรับการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด 19 ที่ทำเอาหลายคนไม่กล้าออกไปไหน รวมถึงตัวผมเองด้วย 555
เอาว่ะ จะลุยแนวราบแล้วแฮะ
ทองหล่อยังคงเป็นอีกหนึ่งย่านในกรุงเทพ ที่มีแนวโน้มในการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ต้องยอมรับจริง ๆ ว่าย่านนี้นอกจาคอนโดจะผุดขึ้นอย่างชุกชุมแล้ว ในพื้นที่นี้ยังล้อมรอบไปด้วยมิกซ์ยูสที่หลากหลายอีกด้วย
โควิด-19 นอกจากจะส่งผลเสียต่อสุขภาพแล้วยังส่งผลหระทบต่ออาชีพและกระเป๋าสตางค์ของเราอีกด้วยนะ อย่างวันก่อนเห็นมีคนบ่นกันมห้อื้อว่า หลาย ๆ บริษัท หลาย ๆ หน่วยงาน จำเป็นต้องให้พนักงาน Leave without pay กันจำนวนไม่น้อยเลยทีเดียว
ตอนนี้ต้องยอมรับจริง ๆ ว่าปัญหาโควิด-19 เข้าขั้นวิกฤตในหลาย ๆ เรื่องแล้ว สิ่งที่ขัดเจนที่สุดเห็นทีคงหนีไม่พ้นเรื่องของหน้ากาอนามัยที่ขาดแคลนอย่างหนัก ซึ่งแม่ค้าบางรายอาจจะเก็งขายในราคาที่สูงจนเกินไปอีกด้วย
เป็นพี่ใหญ่ที่ครองใจเรามาเสมอจริง ๆ สำหรับพี่แอพ ซึ่งวันนี้เราก็ได้ไปสืบมาว่าเค้าไม่เพียงแต่ครองใจติดดอยคนเดียวนะ แต่เค้ายังครองใจมหาชนด้วย
เป็นช่วงที่บรรดานักพัฒนาทั้งหลายต้องให้ความใส่ใจกับเรื่องสุขอนามัยของลูกบ้านกันอย่างหนักหน่วง
จำได้ว่าวันก่อนเพิ่งทำข่าวไป เกี่ยวกับเรื่องของการจองคอนโดระบบออนไลน์ในช่วงโควิด-19 ระบาด
กระแสปีนี้ต้องยกให้กับแนวราบเค้าจริง ๆ แต่ไม่เพียงโครงการบ้านพร้อมอยู่นะ เพราะธุรกิจรับสร้างบ้านเค้าก็มีการปรับตัวได้ดีไม่แพ้กัน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ