ช่วงนี้หลาย ๆ หน่วยงานออกมารับมือการระบาดของโควิด19 กันเยอะมากยิ่งขึ้น หมีเห็นหลาย ๆ บริษัทเริ่มให้พนักงาน Work from Home แล้วนะ เพราะการ Work from Home สามารถช่วยลดการเสี่ยงติดเชื้อไวรัสโควิด19 ได้อีกทาง ช่วยไม่ให้มีผู้ป่วยเพิ่มมากขึ้นด้วย
เค.อี. เองก็เป็นหนึ่งในกลุ่มที่เตรียมรับมือกับน้องๆ โควิด-19 ได้แบบมีประสิทธิภาพไม่น้อยเลยนะ
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาชาวคอนโดหลาย ๆ คนคงจะทราบดีว่าแสนสิริเค้ามีแคมเปญ "โปรลื่นปรื๊ด" จัดมายั่วเงินในบัญชีให้สั่นคลอนกันไม่ใช่น้อย ดูได้จากกระแสตอบรับแคมเปญที่ทำให้ยอดขายเกินเป้าที่เค้าวางไว้เลยทีเดียว
จากสถานการณ์โรคโควิด19 ที่ยังคงระบาดอยู่ย่างต่อเนื่องทั้งในไทย และอีกหลาย ๆ ประเทศ ช่วงนี้หลาย ๆ งานจึงจำเป็นที่จะต้องงดจัดกิจกรรมกันไปก่อน เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัส
เศรษฐกิจแบบนี้ โรคก็รุมเร้าแบบนี้ จะนั่งเฉยๆ ไปก็คงอยู่ไม่รอด ต้องลองปรับกลยุทธ์ให้เข้าถึงลูกค้ากันเสียหน่อย
เป็นอีกข่าวน่ารัก ๆ ที่หมีหยิบยกมาเล่าให้ฟังกัน ต้องบอกว่าช่วงนี้คนทั่วโลกกำลังต่อสู้กับโรคระบาดอย่างโควิด 19 กันอย่างหนักหน่วง หน้ากากอนามัยกับเจลล้างมือมีค่าอย่างกับทองเลยทีเดียว
ความฝุ่นไม่ทันหายความไวรัสก็เข้ามาแทรก ในยุคนี้ต้องบอกเลยว่าเข้าสู่ยุคแห่งมลพิษทางอกากาศโดยสมบูรณ์
มาจ้า มาเล่ากันคร่าวๆ กับโครงการ "ATMOZ Ladprao 15" คอนโดโลว์ไรส์จากแอสเซทไวส์จ้า ขายจะหมดแล้ววว
ไม่ว่าจะวงการไหน ๆ การมีรางวัลที่จับต้องได้ และ เป็นที่ยอมรับของหลย ๆ คนก็ถือเป็นตัวการันตีคามสามารถได้เป็นอย่างดี
ไวรัสไม่ได้เป็นพิษแค่กับผู้ติดเชื้ออย่างเดียวแล้วล่ะ เพราะธุรกิจหลาย ๆ เจ้าต่างก็ได้รับผลกระทบกันไปอย่างถ้วนหน้า ไม่เว้นแม้แต่ธุรกิจอสังหาที่ก็โดนไปเช่นเดียวกัน
เห็นว่า เค.อี. จะเปิดตัวโครงการ 111 Praditmanutham อาคารสำนักงาน บูติคระดับ A มูลค่าการโครงการ 1,000 ล้านบาทย่านถนนประดิษฐ์มนูธรรม โซนเอกมัย-รามอินทรา งานนี้หมีว่าเข้าท่าไม่หยอก!
เป็นอีกหนึ่งน้องใหม่ที่มาแรงสุด ๆ ในช่วงปีที่ผ่านมาสำหรับ “อัลติจูด ดีเวลลอปเม้นท์” ซึ่งมาปีนี้ก็ยังคงโชว์ฟอร์มดี เตรียมลุยต่อเนื่องแบบไม่หวั่นพิษเศรษฐกิจเลยล่ะ
ย่าน ”รังสิต” ถือเป็นอีกย่านที่มีการขยายตัวอย่างต่อเนื่องจริง ๆ เหตุผลหลักก็เพราะมีมหาลัยมากมายที่รวมคนจำนวนมากอยู่ด้วยกัน
เสร็จไปแล้วถึง 90% พร้อมเปิดสอนเดือนสิงหาคมนี้แล้วนะ สำหรับโรงเรียนนานาชาติเวอร์โซ เคยเห็นภาพเรียกน้ำย่อยมาก่อนหน้านี้แล้วว่าใหญ่มาก แถมการออกแบบต่าง ๆ ก็ดูแปลกตาแฮะ
เรียกได้ว่าทั่วโลกกำลังประสบปัญหาเดียวกันอย่าเรื่องของเจ้าเชื้อโควิด 19 ที่ทำพิษไปทั่ว นอกจากจะเป็นภัยร้ายต่อมนุษย์แล้ว กิจกรรมต่าง ๆ ก็ต้องชะงักไว้จำนวนไม่น้อย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ