ไปต่อยาวๆ เพราะเอพีเปิดบ้านเดี่ยว 17 โครงการใหม่ ย้ำว่า 17 โครงการเลยนะ!
มีอีกหนึ่งโครงการแนวราบมาอีกแล้ว งานนี้ปักหมุดอยู่ที่ลาดพร้าวแฮะ
วันก่อนเพิ่งลงบ้านหรูเมืองโคราชไป วันนี้ได้ข่าวว่าป้าลุยต่อแนวราบแต่ทำเลเมืองกรุง พร้อมกับใช้ชื่อแบรนด์ใหม่ “URBANA” เลยต้องขอมาส่องซะหน่อย
ในยุคที่โลกของเราก้าวไกลแบบนี้ การให้เกียรติซึ่งกันและกันเป็นสิ่งที่ช่วยให้โลกของเราขับเคลื่อนไปได้อย่างก้าวไกลจริง ๆ
หมียังเอาข่าวเรื่องบ้านมาฝากทุกคนอยู่เหมือนเดิม หวังว่าจะไม่เบื่อกันเนอะ แหะ แหะ ย้ำเสมอว่าปีนี้โครงการแนวราบมาแรง ปีนี้ตั้งแต่เปิดปี เห็นทีหมีจะเอา "บ้าน" มาฝากทุกคนเยอะหน่อย หวังว่าจะไม่เบื่อกันซะก่อน เพราะอีกหนึ่งข่าวที่หมีจะเอามาฝากกันวันนี้ มีกิจกรรมน่าสนใจ ให้ได้ลุ้นรางวัลกันเล่น ๆ ด้วย
ยังอยู่กันที่เจ้าโควิดตัวร้าย เพราะดูแล้วน้องๆ จะรุนแรงขึ้นทุกที ผู้ประกอบการอสังหาฯ ที่อยู่อาศัยทั้งหลายจึงต้องยกระดับมาตรการการรับมือกันเสียหน่อย
เป็นสถาวะที่ยังรุนแรงกันอย่างต่อเนื่องเลยสำหรับสถานการณ์การแพร่ระบายของไวรัสโควิด 19 ที่ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน ประเทศอะไรก็มีความเสี่ยงทั้งนั้น
ถือว่าเติบโตต่อเนื่องเลยนะ สำหรับ HQ เพราะล่าสุดเปิดตัวพื้นที่สำนักงานให้เช่าแห่งที่สองที่ โครงการ เดอะ เมโทรโพลิส สำโรง สมุทรปราการแล้วด้วย
ถือเป็นเรื่องที่ต้องระวังตัวที่สุดเลยในตอนนี้ สำหรับไวรับ COVID 19 ที่ไม่ว่าจะไปที่ไหน ทำอะไร ก็มีความเสี่ยงทั้งนั้น
ข่าวคราวของอสังหาฯ เพื่อการลงทุนก็ยังมากันเรื่อยๆ แฮะ กระแสไม่ได้แผ่วลงไปแม้แต่น้อยจริงๆ ถึงสภาพเศรษฐกิจบ้านเรามันจะไม่ดีนักก็เหอะ
ริสแลนด์ ลุยรวดเตรียมเปิด 4 โครงการในปีนี้ มูลค่ารวม 20,900 ล้านบาท เป็นคอนโดฯ 2 โครงการ และ Mixed use อีก 2 โครงการ
เป็นอีกหนึ่งเจ้าใหญ่แนวราบสำหรับ บริษัท ซีคอน จำกัด บริษัทรับสร้างบ้านรายแรกในประเทศไทย
พี่ใหญ่อัศวินของเรานี่ควบมาเร็ววิ่งแบบก้าวกระโดดจริง ๆ แม้ปีนี้จะมีสภาวะอะไร แต่เค้าก็ไม่หวั่น ขอลุยปีนี้แบบจัดหนัก
หืม? สิงห์ เอสเตท บอกว่าผลประกอบการปีที่ผ่านมาทำรายได้ไปกว่า 12,275 ล้านเลยเหรอ?
จะหาบ้านสักหลังก็อยากได้อะไรที่ไม่ดูเป็นแบบสำเร็จเกินไปเนอะ ยิ่งตอนนี้เทรนด์ของความ "มินิมอล" แม้จะมานานแล้วแต่ก็ยังเป็นกระแสอยู่เรื่อยๆ ทาง "Royal House" เลยปิ๊งไอเดีย เปิดตัว 4 แบบบ้านใหม่เอาใจชาวมินิมอลิสต์กันไปเลย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ