ถึงปีก่อนธุรกิจอสังหาจะเจอเรื่องหนักหน่วง ทั้งจากพิษเศรษฐกิจ หรือมาตรการต่าง ๆ ของรัฐที่สงผลกระทบต่อตลาด แต่บางเจ้ายังมีตัวเลขที่น่าสนใจอยู่นะ ออริจิ้น โชว์ผลประกอบการปี 2562 คว้ากำไรสุทธิ 3,027 ล้านบาท พร้อมรักษาอัตรากำไรสุทธิโดดเด่นในระดับ 21.4% หลังเปิดโครงการไป 20 โครงการ มูลค่ากว่า 24,200 ล้านบาท พร้อมกวาดยอดขายกว่า 29,000 ล้าน สูงกว่าเป้าหมาย
เป็นอีกหนึ่งข่าวอสังหาที่น่าจับตามองทุก ๆ ปี สำหรับข่าวที่ดิเวลลอปเปอร์แต่ละเจ้าเค้าจะมาประกาศผลประกอบการของแต่ละปี ลลิล ประกาศผลประกอบการปี 2562 เติบโตอย่างต่อเนื่องติดต่อกันเป็นปีที่สี่ โดยมียอดรับรู้รายได้ที่ 4,640.93 ล้านบาท
หลังจากที่เขียนข่าวว่าปีนี้แต่ละเจ้าหันมาเล่นแนวราบกันรัว ๆ จากหลาย ๆ ปัจจัยที่เคยได้เล่าไปหลายครั้ง แต่สายคอนโดก็แอบหงอยไปไม่น้อยเหมือนกัน เพราะเปิดปีมานี้ แต่ละเจ้าเร่งระบายสต็อคที่เหลือค้างจากปีก่อนกันรัว ๆ อย่างเอพี ปีนี้มีแผนเปิดโครงการถึง 37 โครงการเลยนะ
ถึงคราว KUN มาอวดผลงานปี 2562 กันแล้ว งานนี้เห็นว่าได้รายได้รวม 652.67 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 46% และกำไรสุทธิ 56.65 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 390.10% เมื่อเทียบจากช่วงเดียวกันของปีก่อนเลยนะ
กลับมาอีกครั้งอย่างยิ่งใหญ่สำหรับพี่ใหญ่ LPN กับแบรนด์ BAAN 365 ที่เค้าร่วมกับ VICKTEERUT และ BMW เปิดตัวสินค้าคอลเล็คชั่นใหม่ในซีซั่น Spring & Summer 2020
อีกไม่นานเกินรอแล้ว สำหรับสถานีกลางบางซื่อ เราได้ยินกิตติศัพย์ความยิ่งใหญ่ของเค้ากันมาพอสมควรแล้ว ซึ่งก็เป็นไปตามที่หลาย ๆ คนคาดแหละว่าตัวสถานีกลางบางซื่อคือตัวชูโรงสำคัญที่ทำให้ทำเลแถวนี้น่าสนใจตามไปด้วย
เดี๋ยวนี้จะเลือกที่อยู่อาศัยทั้งทีก็ตต้องคิดแล้วคิดอีก เพราะนอกจากจะคิดเรื่องการอยู่อาศัยทั่วไปแล้ว วิกฤตมลพิษทางอากาศและฝุ่น PM 2.5 ก็ยังเป็นประเด็นที่ต้องคิดไม่แพ้กัน
มีงานเกี่ยวกับการจัดสร้างบ้านมาเตรียมจ่อเริ่มงานกันอีกแล้ว
มีคอนโดแล้วก็ต้องมีรถ มีรถแล้วก็ต้องมีคอนโด สูตรนี้เป๊ะยิ่งกว่าสมการจริง ๆ นะ เพราะหมีเชื่อว่า กลุ่มคนที่มีกำลังพอจะซื้อรถหรือซื้อคอนโด ย่อมต้องหาความสะดวกให้กับตัวเองเพิ่มขึ้นแหละ
เดินหน้าแถลงรายได้กันอย่างต่อเนื่อง สำหรับพี่ใหญ่ SC Asset พร้อมกับงัดกลยุทธ์ที่เผยทิศทางบริษัทในปี 2563
ก้าวเข้าสู่ปี 2563 กันมาได้ซักพักแล้วนะ ต้องบอกว่าเกือบ 2 เดือนที่ผ่านมานี้มีแต่ประเด็นที่ใหญ่และดูร้อนแรงทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของโรคระบาด เหตุการณ์ความขัดแย้งระหว่างอิหร่านและอเมริกา หรือ ภายในประเทศไทยเองก็มีทั้งเรื่องของฝุ่น และ การเมือง
ลุมพินี พรอพเพอร์ตี้ มาเนจเมน หรือ LPP เขาสบช่องว่างตั้งทีม “Prestige Management by LPP” เพื่อรองรับงานบริหารอาคารชุดพรีเมียมสำหรับอาคารภายนอกที่ไม่ใช่ “Lumpini” ด้วยแหละ เอ... น่าสนใจเหมือนกันแฮะ
เสร็จไปอีก 1 แล้วสำหรับโครงการสุดฮิตอย่าง "ดิ เอ็กเซล ไฮด์อะเวย์ สุขุมวิท 71" ที่หลายคนแอบเฝ้ามองกันอยู่
หลังจากที่ฟันธงกันมาหลายสำนักว่าปีนี้แนวราบปังแน่ ในที่สุดก็ได้มาดูแนวราบกับเค้าซักที วันนี้ที่หมีมาเป็นทาวน์โฮมของ “สถาพร” ที่เพิ่งเปิดตัวสด ๆ ร้อน ๆ กับ “อิเธอร์นิตี้ ทาวน์ พริมโรส วัชรพล”
งานแสดงบ้านและที่อยู่อาศัยมากันอีกแล้ว ปีนี้ไม่รู้จะคึกคักมั้ย แต่เท่าที่ดูรายละเอียดมา มีหลายโครงการน่าสนใจเลยนะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ