เป็นปัญหาหนักปอดคนไทยจนน่าเป็นห่วงจริงๆ สำหรับฝุ่น PM 2.5 ทาง “มั่นคงเคหะการ” เลยปิ๊งไอเดีย จับมือ “สยามไดกิ้นเซลส์” เตรียมมอบโปรโมชั่นของแถมสุดพิเศษ เครื่องปรับอากาศรุ่นใหม่ที่สามารถดักจับฝุ่น PM 2.5 ให้จ้า
รู้ ๆ กันดีอยู่ว่าปีนี้อสังหาหันมาเล่นแนวราบกันเยอะขึ้น ปีนี้หมีปูเสื่อรอโครงการบ้านแนวราบรัว ๆ แบบใจจดใจจ่อ ไตรมาสแรก เอพี เลยส่งแนวราบเปิดตัวแบรนด์ใหม่อย่าง “พลีโน่” (PLENO) ทาวน์โฮม พรีเมียม พร้อมปักจุดทำเลเด่น 3 ทำเล พร้อมเผยวันพรีเซล 21 - 22 มีนาคมนี้
เดือนแห่งความรักแบบนี้ เป็นฤกษ์ดีที่พวกเราชาวติดดอยจะได้มาร่วมบุญกัน โดยการที่ร่วมบุญในครั้งนี้ก็นำโดยพี่ใหญ่ บริษัท ศุภาลัย จำกัด (มหาชน) ของพวกเรานั่นเอง
ศุภาลัยเค้าเอาใจลูกค้าสุดๆ เลยแฮะ เพราะเห็นออกมาสร้างสรรค์นวัตกรรมการเงินรูปแบบใหม่อย่าง "Supalai Smart Solution" ด้วย
ช่วงนี้งานวิ่งการกุศลสมทบทุนให้โรงพยาบาลชักจะเริ่มเห็นบ่อยขึ้นแฮะ อย่างพี่ตูนที่วิ่งตั้งแต่ใต้สุดไปเหนือสุด ยอดบริจาคก็สามารถช่วยเหลือโรงพยาบาลที่อยู่ในพื้นที่ห่างไกลได้หลายโรงเลย
กำลังจะกลับมาอีกครั้งแล้วสำหรับงานมหกรรมบ้านและคอนโด หมีเชื่อว่าหลาย ๆ คนคงรองานนี้กันอย่างใจจดใจจ่อ เพราะหลาย ๆ ดิเวลลอปเปอร์ต่างก็ทยอยขนโครงการเข้าร่วมกันจำนวนไม่น้อยเลย ล่าสุดวันนี้หมีนำความคืยหน้าของงานมหกรรมบ้านและคอนโคครั้งที่ 42 ที่จะถึงนี้มาฝากกันอีกด้วย
หมีก็ยังคงรายงานข่าวแผนธุรกิจของแต่ละเจ้ากันอยู่นะ ถือว่าตอนนี้ก็ยังคงเป็นช่วงไตรมาสแรกของปี แต่ละเจ้าแต่ละบริษัทก็ยังคงทยอยกางแผนงานของปี 2563 กันอยู่ อย่างที่หมีบอกไว้หลาย ๆ ข่าวว่าปี 2563 นี้ ถือเป็นอีกปีหนึ่งที่น่าจับตามองในเรื่องของอสังหา
ควอลิตี้เฮ้าส์ เปิดตัวโครงการ "คิวไพร์ม สุขุมวิท 77" พรีเมี่ยมทาวน์โฮมพร้อมอยู่ ดีไซน์ทันสมัย เพื่อครอบครัวคนรุ่นใหม่ เพื่อไลฟ์สไตล์รีแล็กซ์ในทุกวัน จะน่าสนใจแค่ไหนมาดูกันเล้ยยย
มาพูดกันถึงตลาดอสังหาริมทรัพย์ย่านจังหวัดนนทบุรีกันบ้างดีกว่า ตอนนี้เห็นว่ามีอัตราการขยายตัวอยู่นะในปีที่ผ่านมา เพราะมีการคมนาคมที่มีเส้นทางเชื่อมโยงเข้ามามากแล้วนั่นเอง
ถึงแม้วงการอสังหาจะซบเซา แต่ประเทศไทยเราก็ยังน่าลงทุนสำหรับต่างชาติกับเค้าอยู่เหมือนกันนะ
ช่วงนี้ผู้พัฒนาโครงการหลายเจ้าเริ่มหันมาให้ความสนใจกับโครงการราคาไม่แรงกันแล้วเพื่อขยายตลาดหรืออะไรก็ว่ากันไป ทางแสนสิริเองก็เพิ่มดีกรีความร้อนแรงให้ตลาดที่อยู่อาศัยต้นปี 63 ด้วยการรุกเซกเมนต์ระดับราคาเข้าถึงง่ายเหมือนกันนะ
ยังคงเฝ้าระวังอย่างต่อเนื่องเลยทีเดียว สำหรับกรณีของโรคติดต่ออย่าง โคโรนาไวรัส ซึ่งหมีเคยนำข่าววิเคราะห์เรื่องของผลกระทบที่นอกจากกระทบในเรื่องของการท่องเที่ยวแล้ว ยังส่งผลกระทบกับธุรกิจอื่น ๆ รวมถึงอสังหาด้วยเช่นกัน
จั่วหัวกันแบบไม่จำเป็นต้องเดากันให้ปวดหัว สำหรับข่าวของทาง “ซิซซา กรุ๊ป” ที่เมื่อไม่กี่วันก่อนเค้าเพิ่งจะจัดงานการกุศลอย่างงาน CISSA Charity Night “Bird of Hope” โดยภายหลังการจัดงาน เค้ายังได้นำรายได้ทั้งหมดบริจาคให้กับกองทุนมะเร็งในเด็กอีกด้วย
บุกฝั่งธนกันอีกแล้วกับโครงการสุดยิ่งใหญ่ที่เป็นโครการคอนโดแรกของศุภาลัยในปีนี้กับโครงการ “ศุภาลัย ซิตี้ รีสอร์ท จรัญฯ 91”
ร่วมฉลองเทศกาลให้หวานชื่นไปกับการเปิดประสบการณ์เอ็กซ์คลูซีฟให้ได้ประทับใจกันอีกครั้งสำหรับสมาชิก อินสไปร์ ฮับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ