เป็นอีกหนึ่งโครงการของทางอนันดาที่เห็นแววตั้งแต่แรกแล้วว่าคงหนีไม่พ้นแขวนป้าย "SOLD OUT" แน่ๆ และก็จริงตามนั้นเสียด้วย
เปิดต้นปีกันแบบท็อปฟอร์มอีกรายสำหรับ ออลล์ อินสไปร์ ดีเวลลอปเม้นท์ หรือ ALL ที่เค้าแอบซุ่มทำโครงการเอาใจคนอยากอยู่ย่านลาซาลกันมาตั้งนาน
ยังคงรอนแรงอย่างต่อเนื่องเลยนะ สำหรับพื้นที่เขต EEC หรือ เขตพัฒนาเศรษฐกิจพิเศษภาคตะวันออก ที่ถึงแม้ว่าวงการอสังหาจะซบเซาแค่ไหน พื้นที่แถวนี้ก็ยังคงบูมและน่าจับตามองมาก ๆ วันนี้หมีเลยเอาข้อมูลที่น่าสนใจจากพลัสฯมาฝากกัน
ใครเป็นหนุ่มสาวออฟฟิศคงจะฟินกันใหญ่ตั้งแต่ช่วงสิ้นปีมาจนถึงต้นปีบริษัทหลาย ๆ ที่คงจะมีการเลี้ยงประจำปีให้พนักงานที่ทำงานกันมาเหนื่อย ๆ ตลอดปีได้พักผ่อนหย่อนใจกันบ้าง
"อีสเทอร์น สตาร์" เค้าเตรียมความพร้อมก้าวเข้าสู่ทศวรรษที่ 4 แล้วด้วยการเสิร์ฟไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่ 24 ชั่วโมง มุ่งเน้นการเป็นองค์กรสร้างสรรค์รูปแบบการใช้ชีวิตที่สะดวกสบายครบวงจรไปเลยจ้า
ต้อนรับเดือนกุมภาพันธ์ หมีประเดิมงานแรกของเดือนกับงานแถลงข่าวกางแผนธุรกิจของทางสถาพร เอสเตท
เปิดตัวกันอย่างยิ่งใหญ่เป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับโครงการที่น่าจับตาอย่าง "Spring Tower" ที่เค้าบอกว่าเป็นอาคารสำนักงานเกรด A เลยนะเออ
เอาใจคนรักกอล์ฟกันสักนิด เมื่อกลุ่มสยามกลการเค้าผุดแลนด์มาร์กสนามกอล์ฟโซน EEC คัดแลนด์แบงก์ 660 ไร่ แถมลงทุนเพิ่ม 2,122 ล้าน
ช่วงต้นปีนี้ ยังคงเป็นข่าวของการประกาศแผนงานธุรกิจของผู้ประกอบการแต่ละเจ้า ซึ่งส่วนใหญ่ก็มักจะประกาศแผนกันปีต่อปี แต่เจ้านี้มาแรง เพราะเค้าประกาศแผนแบบระยะยาวถึง 5 ปีเลยทีเดียว กับสิงห์ เอสเตท
วันก่อนเห็นผ่านๆ ตาว่ามีคนพูดถึงโครงการ "วินด์เชลล์ นราธิวาส" กันเสียมากเพราะเค้ามาในรูปแบบของโครงการคอนโดฯ ไฮเอนด์แต่ดึงจุดเด่นของบ้านและคอนโดฯ เป็นหลัก
มีใครกำลังรอคอยข่าวนี้กันอยู่หรือเปล่า กับข่าวอันดับราคาที่ดิน!! เริ่มต้นปีใหม่มาแล้ว การจัดอันดับต่าง ๆ ก็เหมือนเป็นธรรมเนียมประจำปีที่ก็ต้องมีมาให้เราได้เสพกันตลอด
-หมีเชื่อว่าลูกเพจเราไม่น้อยน่าจะพอรู้จัก IWG กันเป็นอย่างดีแน่นอน เพราะว่าเค้าคือผู้นำด้านการให้บริการเช่าพื้นที่สำนักงานหรือที่เราเรียก ๆ กันจนติดปากว่า Co-working ระดับโลกเลยนะ โดยเค้าจะมีแบรนด์ด้วยกัน 3 แบรนด์ คือ SPACES , HQ และ Regus
ช่วงนี้หันไปไหนมาไหนก็จะเห็นคนใส่หน้ากากอนามัยกันแทบจะทุกคน ซึ่งก็เป็นผลพวงมาจากภาวะ PM2.5 ที่ยังไม่ทันจะทุเลาลงดี ก็เจอสถานการณ์ไข้หวัดไวรัสโคโรน่าเข้ามาผนวกอีกแรง ที่ทำเอาหน้ากากอนามัยขาดตลาดกันเลยทีเดียว หมีเองก็เฝ้าติดตามข่าวอย่างต่อเนื่อง สำหรับสถานการณ์นี้ทั้งฝุ่นและโคโรน่าไวรัส
ใครเคยผ่าน ๆ ย่านเพลินจิตแล้วสังเกตเห็นอาคารกรุงศรี สำนักงานเพลินจิต กันบ้างมั้ย? วันนี้หมีเอาข่าวของอาคารแห่งนี้ที่ทุกคนอาจจะคุ้นหูคุ้นตามาฝากกัน
ย่านหัวหินนี่เป็นพื้นที่หลักเลยสำหรับมนุษย์ชาวกรุงอย่างพวกเรา ซึ่งนอกจากการมาเที่ยวพักผ่อนแล้ว การลงทุนในพื้นที่เศรษฐกิจแบบนี้ก็น่าสนใจไม่แพ้กัน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ