หานอกจากจะต้องมีนโยบายในการป้องการเกี่ยวกับผู้ใช้งานแล้ว วันนี้ทางคอตโต้เค้าก็มีนวัตกรรมใหม่มาป้องกันพวกเราอีกทางหนึ่งด้วย
เป็นอีกหนึ่งเจ้าใหญ่ที่ชาวติดดอยของเราเกาะติดกันมาตลอด ซึ่งวันนี้ก็ได้เวลาดีช่วงปีใหม่ “พี่สิงห์” ก็เลยขอออกมาแถลงแผนดำเนินการปีนี้ซะเลย
เป็นปัญหาระดับโลกแล้วสำหรับโรคระบาดที่กำลังเพิ่มจำนวนผู้ติดเชื้อในทุก ๆ วัน
สำหรับแผนยุทธศาสตร์ปี 2563 ของ LPN ปีนี้ก็ออกมาเป็นที่เรียบร้อย ใครเล็งโครงการหรือชื่นชอบแบรนด์นี้อยู่ก็มามุงตรงนี้ได้เลยคร้าบ
เริ่มศักราชใหม่ ดีเวลลอปเปอร์แต่ละเจ้าเค้าก็ส่งแผนธุรกิจ ส่งกลยุทธ์ มาให้เราได้ตั้งตารอกันเป็นแถว ล่าสุดวันนี้มาถึงคิวของ”โกวศุ”เค้าบ้าง ยอมรับว่าหมีเองก็แอบตั้งตารอว่าปีนี้เค้าจะมีอะไรน่าสนใจมาฝากเรา ๆ กันบ้างนะ
วันนี้มีข่าวของ "ออนิกซ์ ฮอสพิทาลิตี้" มาฝากกัน เพราะเค้าเพิ่งประกาศขยายเครือข่ายเซอร์วิส อพาร์ตเมนต์ ภายใต้แบรนด์ "ชามา" อย่างรวดเร็วในภูมิภาคเอเชียแปซิฟิก โดยเตรียมเปิดให้บริการชามาสองแห่งใหม่ในย่านยอดนิยมอย่างพร้อมพงษ์และเย็นอากาศภายในปี 2563 จ้า
เป็นอีกหนึ่งเจ้าใหญ่ที่น่าจับตาในปีนี้อยู่เหมือนกันสำหรับหญิงเสหรือ 'SENA' ของเรานั่นเอง
โครงการย่านแหล่งท่องเที่ยวโดยเฉพาะฝั่งที่เป็นทะเลกำลังผุดขึ้นเยอะเลย ตอบรับกระแสท่องเที่ยวอยู่หรือเปล่านะ เพราะมีอีกเจ้าผุดที่บางแสนแล้วจ้า
เปิดใช้บริการกันมาซักพักจนคนติดใจ สำหรับรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินส่วนต่อขยายช่วงเตาปูน-ท่าพระ
ทาง CBRE เพิ่งออกมาบอกว่าตอนนี้ย่านเจริญนครกำลังมาแรง แต่ถึงจะไม่ออกมาชี้เป้าแต่เราก็เดากันได้อยู่แล้วว่าย่านนี้เค้ามาแรงแซงโค้งจริงๆ
หลังจากปิดปี 62 ไปอย่างไม่สวยงามเท่าไหร่นัก กับวงการอสังหา ที่ตัวเลขโครงการเหลือค้างสต๊อกค่อนข้างสูง ผู้ประกอบการบางเจ้าเลยชะลอการเปิดตัวโครงการใหม่ ๆ ในปี 63 นี้เพราะต้องเร่งระบายสต๊อกเก่าเหลือค้างในปีก่อน ตามที่หมีเคยได้นำข่าวมาฝากเพื่อน ๆ กันอยู่บ่อยครั้ง
หลาย ๆ คนคงจะเคยได้ยินกันใช่มั้ยว่า "เพื่อนบ้าน... คือรั้วที่ดีที่สุด" เพราะนอกจากจะอยู่อาศัยเคียงข้างกันแล้ว
ไตร-เอ็น โซลูชั่น ผู้ให้บริการติดตั้งงานวิศกรรมระบบประกอบอาคารชั้นนำที่ดำเนินธุรกิจมายาวนานกว่า 16 ปี งานนี้มีปลื้ม เมื่อสามารถดึงบริษัทยักษ์ใหญ่ในญี่ปุ่นเข้าซื้อหุ้นร่วมทุนได้จ้า
เป็นปัญหาระดับชาติในช่วงนี้เลยก็ว่าได้กับปัญหาฝุ่นควันที่เป็นมลพิษต่อโลกและต่อร่างกายของเราอย่างปัญหาฝุ่น “PM 2.5” ที่มาหาเราตั้งแต่ช่วงก่อนจะปีใหม่เลยนะ แต่กินระยะเวลามาเยี่ยมเยียนนานมาจนจะหมดเดือนมกราคมอยู่แล้ว น้องฝุ่นจิ๋วก็ยังไม่โบกมือบ๊ายบายเราไปกันซักที ไหนจะปัญหาน้ำประปากร่อยจากภัยแล้งอีก
เดี๋ยวนี้บรรดานักพัฒนาอสังหาริมทรัพย์เค้าขยันออกกิจกรรมมาให้พวกเราคนรักอสังหาได้ไปร่วมกันเยอะแยะจริง ๆ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ