เป็นปีที่วงการอสังหาของเราน่าจับตาและเฝ้าระวังกันจริง ๆ ปีนี้ ทางรัฐบาลเค้าก็เลยต้องมีการออกมาตรการต่าง ๆ ออกมากระตุ้นตลาดอสังหากันหน่อย
หมีล่ะชอบข่าวแบบนี้จริง ๆ เพราะถือเป็นข่าวดี ที่อยากจะร่วมแสดงความยินดีเสมอ กับข่าวการคว้ารางวัลของผู้ประกอบการอสังหา ที่เหมือนเป็นผลตอบแทนความตั้งใจในการทำงานมาตลอดทั้งปี
แซมพ์ บิลเดอร์ (SAMPS Builder) บริษัทรับสร้างบ้านได้ฤกษ์ส่งน้องใหม่ “คราวน์ (CROWN)” เตรียมลุยธุรกิจรับสร้างบ้าน หวังติดปีกให้บริษัทแม่และธุรกิจในเครือ เตรียมพร้อมก้าวสู่บริษัทรับสร้างบ้านอันดับต้นๆ ของไทยแล้วจ้า
เผลือแป๊บเดียว ไอคอนสยามก็พงาดอยู่ที่ฝั่งธนมาเป็นเวลา 1 ปีเต็มแล้ว หมียังจำวันแรกของการเปิดตัวได้ดีเลยว่ายิ่งใหญ่มาก ๆ รถนี่ติดยาวเลย อิอิ แต่อีกเรื่องน่ายินดีของไอคอนสยามคงหนีไม่พ้นเรื่องของจำนวนนักท่องเที่ยวที่เข้าไปใช้บริการนี่แหละที่รู้สึกว่าจะเกินคาดเกินเป้าที่เค้ากำหนดไว้ด้วยซะด้วย
เปิดตัวรับปีใหม่อย่างยิ่งใหญ่สำหรับโครงการแรกของพี่สิงห์ในปีนี้อย่าง “ดิ เอ็กซ์โทร พญาไท-รางน้ำ” รุกตลาดคอนโดมิเนียมใจกลางเมือง จะน่าสนใจยังไงไปดูกันเลย
ทาง MQDC เค้าเพิ่งจัดงานแถลงข่าวเปิดตัวโครงการ “มัลเบอร์รี่ โกรฟ สุขุมวิท” (MULBERRY GROVE Sukhumvit by MQDC) ไปอย่างเป็นทางการ แถมได้ข่าวมาว่าโครงการนี้เป็นที่อยู่อาศัยระดับซูเปอร์ลักซ์ชัวรี่ เรสซิเดนซ์ ด้วยนะ
สร้างกันมายาวนาน ในที่สุดสถานีกลางบางซื่อก็ได้ฤกษ์เคาะวันเตรียมเปิดให้ใช้บริการกันแล้ว
เป็นสายที่คิดว่าหลายคนน่าจะตื่นเต้นกันไม่น้อยกับรถไฟฟ้าสายสีทองที่ตอนนี้เห็นว่าคืบหน้าไปกว่า 60% แล้ว เดี๋ยวเรามาอัพเดตกันดีกว่าว่าจะได้นั่งชิลๆ ไปไปคอนสยามกันได้เมื่อไหร่
เดี๋ยวนี้เปิดโซเชียลมา ไม่เห็นคนอยู่ร้านชาบูก็อยู่งานวิ่งกันทั้งนั้นเลยนะ ไม่ว่าจะวิ่งไล่เอย หรือเดินเชียร์เอย มีให้เลือกเข้าร่วมเยอะแยะไปหมด ล่าสุดกับงานเดิน - วิ่งเพื่อการกุศล “ยืมมั้ย RUN 2019” ที่สวนรถไฟงานนี้ใครได้ไปวิ่งกันบ้างเอ่ย?
เรียกได้ว่าตั้งแต่เปิดศักราชใหม่มานี้หลาย ๆ ภาคส่วนไม่ว่าจะรัฐหรือเอกชน เริ่มเข้ามาเน้นในเรื่องของอสังหาแนวราบ สาเหตุก็มาจากหลาย ๆ แต่ก็ส่งผลดีต่อประชาชนที่อยากมีบ้านเป็นของตัวเอง
เป็นที่แน่นอนแล้วว่าการเปิดรถไฟฟ้าสายสีแดงช่วงบางซื่อ-รังสิต จะเปิดให้ประชาชนใช้บริการกันได้ในเดือนมกราคมปีหน้า แถมส่วนต่อขยายช่วงรังสิต-ม.ธรรมศาสตร์ก็กำลังเปิดประมูลก่อสร้าง
หลังจากที่สนามบินหลักของประเทศไทยเรานั้นฮอตฮิต มีการใช้งานกันอย่างหนาแน่นมาโดยตลอด เค้าก็เลยมีแผนจะเพิ่มสนามบินใหม่ ซึ่งพิกัดที่ปักหมุดนั้นก็คือนครปฐมนั่นเอง
LPN ออกมาขานรับแนวทางการผ่อนคลาย LTV และปรับเกณฑ์การเก็บภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างสำหรับที่อยู่อาศัยแล้วนะทุกคนนนน
อีอาร์เอ โฮลดิ้ง แฟรนไชส์อสังหาริมทรัพย์รายแรกและใหญ่ที่สุดในไทยเค้าออกมาเดินหน้ารุกวงการอสังหา เปิดตัวแคมเปญ “Let’s Move Real Estate Agents and Brokers”
สายแซ่บอย่างพี่หมีนี่น้ำลายไหลกันเลยทีเดียว หลังจากที่ทราบข่าวคราวของร้านอาหารเปิดใหม่ที่เอาใจสายแซ่บอย่างพี่หมีโดยเฉพาะ 555
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ