วันนี้พี่หมีมีข่าวดีมาบอกเพื่อน ๆ ชาวติดดอยที่สนใจเป็นลูกบ้านของพี่ใหญ่อย่าง "แสนสิริ" กันอีกแล้ว
เข้าปีใหม่แล้ว ทาง "สิงห์ เอสเตท" ก็เตรียมรุกธุรกิจอาคารสำนักงานใจกลางเมือง พร้อมเสริมความแกร่งพอร์ทโฟลิโอพื้นที่สำนักงานให้เช่าแล้วจ้า
และแล้ววันที่พวกเราชาวกรุงรอคอยกันมาแสนนานก็ใกล้จะถึงฝั่งฝันแล้ว สำหรับการเปิดใช้บริการของโครงการระบบรถไฟชานเมือง (สายสีแดง)
AWC ร่วมมือกับ“มีเลีย โฮเทลส์ อินเตอร์เนชั่นแนล” เครือผู้ประกอบการที่ใหญ่ที่สุดในโลกด้านรีสอร์ทการท่องเที่ยวริมชายหาด เปิดตัว “โรงแรม มีเลีย เกาะสมุย, ไทยแลนด์” (Meliá Koh Samui, Thailand) สถานที่พักผ่อนแห่งใหม่ติดชายหาดของเกาะสมุยที่น่าจับตามอง!
ต้องบอกเลยว่า EEC หรือ เขตพัฒนาระเบียงเศรษฐกิจพิเศษภาคตะวันออก นี่เนื้อหอมมากจริง ๆ นอกจากจะมีดีเวลลอปเปอร์ไทยรุมจีบกันอยู่หลายเจ้าแล้ว ดีเวลลอปเปอร์ต่างชาติเองก็มีมาเซย์ฮัลโหลกันไม่น้อย อย่างเวนเจอร์ โกลบอล โฮลดิ้ง ซึ่งเป็น บริษัทร่วมทุนไทยสิงคโปร์ก็มาเป็นหนึ่งในนั้นด้วย
อีกหนึ่งโครงการแนวราบในปี 2563 อย่างโนเวล เรสซิเดนซ์ ลาดพร้าว 18 ที่ได้ฤกษ์ตอกเสาร์เข็มเอก พร้อมลุยโครงการกันแล้ว
ตั้งแต่ปีที่แล้วยันต้นปีนี้ จะเห็นได้ว่าคำที่ปรากฏอยู่ในข่าวคราวที่หมีนำมาเล่าให้เพื่อน ๆ ฟังบ่อยที่สุดคหนีไม้พ้นคำา LTV หรือมาตรการกำกับดูแลการปล่อยสินเชื่ออสังหาริมทรัพย์ นั่นเอง ซึ่งเมื่อได้ยินคำนี้ หลาย ๆ คนคงผวากันไปตาม ๆ กัน แต่ครั้งนี้ LTV มาในรูปแบบข่าวดี โดยเฉพาะสำหรับคนที่จะซื้อบ้านหลังที่ 2
อย่างที่รู้ๆ กันว่าตอนนี้มลพิษในบ้านเราเข้าขั้นวิกฤต ยิ่งช่วงต้นปีแบบนี้น้องฝุ่นจิ๋วยิ่งดาหน้าเข้ามาอย่างรุนแรง ทาง MQDC เลยอยากเปลี่ยนท้องฟ้าที่มืดมัว ให้มาเป็นท้องฟ้าที่สดใส ด้วยการเปิดตัว "ฟ้าใส" ต้นแบบหอฟอกอากาศระดับเมืองกันจ้า
สำหรับ “REGAL CONDO สาทร-นราธิวาสฯ” โครงการดี ๆ ที่อยู่ห่างเพียง 2 กม. จากสาธร แถมยังใกล้รถไฟฟ้าสายสีเทา สถานีนางลิ้นจี่ในระยะแค่ 200 ม. จาก BRT ถนนจันทน์
การเดินทางในกรุงเทพนี่พัฒนากันอย่างต่อเนื่องจริง ๆ แม้จะมีการเพิ่มขึ้นของการคมนาคมระบบรางมากเท่าไร แต่ก็ต้องมีบางจุดที่ระบบรางเข้าไม่ถึงอยู่เช่นกัน
ถึงแม้ในปี 62 ที่ผ่านมา คอนโดจะเจอปัญหาที่พุ่งชนมาอย่างหนักหน่วง ดังนั้นปี 63 เราก็เลยมักจะได้ยินข่าวว่าแต่ละเจ้า ๆ หันไปเลือกลงทุนแนวราบกันซะส่วนใหญ่ ปีนี้โครงการคอนโดใหม่ ๆ เลยยังไม่ค่อยมีให้เราเข้าไปสืบไปเสาะกันมากนัก
ในที่สุดก็ได้ฤกษ์ปรับปรุงสถานีรถไฟฟ้าตากสินกันสักทีหลังจากปล่อยกันมานาน ใครไปแถวนั้นเชื่อว่ามีงงกันบ้างเพราะรถไฟฟ้าวิ่งรางเดียว ถ้าอยู่ในช่วงมึนๆ ก็มีสิทธิ์ขึ้นผิดขบวนได้เหมือนกัน
เด็กเอ๋ย เด็กดี ต้องมีหน้าที่ 10 อย่างด้วยกัน...เด็กเอ๋ย เด็กดี ต้องมีหน้าที่ 10 อย่างด้วยกัน เป็นเพลงที่ได้ยินกันมาตั้งแต่เเด็กจนโตเลยจริง ๆ สำหรับเพลงนี้ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ใครมีลูกมีหลานก็คงจะไม่พลาดพาไปเที่ยว ไปชมงานวันเด็กประจปี พ.ศ. 2563กันอย่างแน่นอน
เชื่อว่าหลายคนน่าจะคุ้นเคยกันดีกับ วีรันดา รีสอร์ท หรือ VRANDA แบรนด์รีสอร์ทชื่อดังเจ้านี้
หลังจากรถไฟฟ้าสายสีเขียวส่วนต่อขยายเปิดตัวไปเมื่อต้นเดือนธันวาคมที่ผ่านมาก็อย่างที่รู้ๆ กันว่าทำเลย่านนั้นบูมขึ้นมาไม่น้อย โดยทางศูนย์วิจัยธนาคารกรุงไทยเพิ่งออกมาชี้ว่าคอนโดมิเนียมในพื้นที่รัชโยธินน่าสนใจซื้อเพื่ออยู่อาศัยมากที่สุดเลย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ