ส่งท้ายปี 2562 กันไปเป็นที่เรียบร้อย เริ่มเข้าสู่ศักราชใหม่กับปี 2563 หลาย ๆ คนคงกลับไปฉลองปีใหม่ที่ต่างจังหวัดบ้าง ต่างประเทศบ้าง แต่หมีเชื่อว่าคงมีบางส่วนยังคงอยู่ฉลองกันในกรุงเทพอย่างแน่นอน
ส่งมอบความสุขต้อนรับการเฉลิมฉลองปีใหม่กันอย่างอบอุ่นเลย กับทาง พรีโม แมเนจเม้นท์ บริษัทในเครือ พรีโม เซอร์วิส โซลูชั่น ผู้นำธุรกิจบริการด้านอสังหาริมทรัพย์สมัยใหม่ ในกลุ่มงานบริหารและจัดการอาคารชุด บ้านจัดสรร ที่พักอาศัย อาคารสำนักงาน และศูนย์การค้า
แคมเปญบ้านดีมีดาวน์ของรัฐ ที่ออกมาช่วยสนับสนุนและซัพพอร์ตคนไทยที่อยากมีบ้าน และช่วยกระตุ้นธุรกิจอสังหา หลังจากที่ได้ผุดมาตรการนี้มาหมีแอบเห็นว่ามีหลาย ๆ ดีเวลลอปเปอร์ตบเท้าเข้าร่วมกันเป็นแถว หนึ่งในนั้นคือ ธนาสิริ กรุ๊ป ที่ก็เข้าร่วมกับเค้าด้วย
ศูนย์อสังหาฯ ออกมาเปิดเผยแล้วนะ ว่าในปี 2563 หรือก็คือปีหน้าเนี่ย ภาพรวมตลาดอสังหาริมทรัพย์บ้านเราจะยังมีปัจจัยเสี่ยงในเรื่องของการปรับสมดุลที่อยู่อาศัยสร้างใหม่ของผู้ประกอบการ ที่จะต้องเลือกกลุ่มผู้ซื้อให้ชัดเจนมากขึ้นอยู่บ้างเหมือนกัน
แม้จะเป็นช่วงปลายปีแล้วไม่ค่อยมีข่าวมีคราวอะไร แต่ยังมีข่าวของทาง "พรีโม เรียลเตอร์" ที่หมีนำมาฝากกันนะ
แสนสิริแรงไม่หยุด ฉุดไม่อยู่เลย เพราะเพิ่งจะรุกหน้าสู่เป้าหมายผู้นำบ้านเดี่ยวและทาวน์โฮมในช่วงไตรมาสสุดท้ายของปีนี่เอง
ข่าวนี้หมีว่าโดนใจสายกิน สายหม่ำ เป็นแน่แท้ ช่วงเวลาหยุดยาวสิ้นปี หลายคนอาจจะหาที่ไปเที่ยวกันจนวุ่น ภูเก็ตอาจจะเป็นอีกหนึ่งจุดหมายปลายทางที่หลาย ๆ คนเลือกไปพักผ่อน งานนี้ใครจะไปภูเก็ตต้องตั้งใจอ่านข่าวนี้ดี ๆ ล่ะ
ช่วงสิ้นปี นอกจากข่าวเรื่องของรางวัลต่าง ๆ ที่ผู้ประกอบการแต่ละรายทยอยเข้ากันแล้ว อีกหนึ่งข่าวที่น่าสนใจไม่แพ้กันคงเป็นเรื่องของการรวมรวมสถิติต่าง ๆ ในรอบปี นี่แหละ เพราะของมูลของ 1 ปี มี 12 เดือน เป็นอีกหนึ่งข้อมูลที่เห็นได้ชัด และจัดอันดับได้เข้าใจมากยิ่งขึ้น
เห็นหน้าค่าตากันมานานและเป็นอีกหนึ่งโครงการที่ได้รับการพูดถึงกันอยู่บ่อยๆ กับโครงการ Whizdom 101 (วิสซ์ดอม วัน-โอ-วัน) โครงการ Mixed-use ของ 101 True Digital Park ภายใต้บริษัทแมกโนเลียควอลิตี้ หรือ MQDC งานนี้ขึ้นเวทีรับรางวัลอีกแล้วจ้า
กวาดรางวัลรัว ๆ ช่วงท้ายปีนี้เลยสำหรับพี่ใหญ่วงการอสังหาริมทรัพย์ไทยอย่าง บริษัท ศุภาลัย จำกัด (มหาชน)
อาจจะเป็นข่าวที่ไม่ได้เก่ยวข้องกับวงการอสังหาของเรามากนัก แต่หมีเชื่อว่าหลาย ๆ คนคงรู้จักเค้าดีกับแบรนด์ สตีเบล เอลทรอน เอเซีย หรือ แบรนด์เครื่องทำน้ำอุ่น น้ำร้อน เครื่องกรองน้ำ ฯ ที่ถึงแม้จะไม่ได้เกี่ยวข้องกับวงการอสังหาโดยตรงแต่วงการสุขภัณฑ์ภายในบ้าน หมีก็อยากเอามาเล่าให้ฟังอยู่ดีแฮะ
‘ทรู ดิจิทัล พาร์ค’ สร้างไอคอนสำคัญของการเชื่อมโยงถึงกันและกันใน Startup Ecosystem หลังจากเปิดตัวอย่างเป็นทางการเมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมา
คิดว่าหลายคนน่าจะเคยเห็นข่าวกันไปแล้วว่าทาง วินแดม โฮเต็ล แอนด์ รีสอร์ท (Wyndham Hotels and Resorts) กลุ่มโรงแรมและรีสอร์ทสุดหรูระดับโลกที่มีจำนวนสาขาในเครือมากที่สุดในโลกตลอดกาลนั้นได้ร่วมกับบริษัท ซิซซา กรุ๊ป (CISSA GROUP) เดี๋ยวเรามาอัพเดตกันดีกว่าว่าความร่วมมือในครั้งนี้ไปถึงไหนกันบ้างแล้ว
วันนี้พี่หมีมีสิ่งดี ๆ มานำเสนอเพื่อน ๆ ชาวติดดอยกันอีกแล้วจ้า เพราะพี่แอพหรือ เอพี ไทยแลนด์ กรุ๊ป โดย บริษัท สมาร์ท เซอร์วิส แอนด์ แมเนจเม้นท์ จำกัด
ช่วงสิ้นปี อย่าเพิ่งเบื่อข่าวที่หมีอยากเอามาฝากกันซะก่อนล่ะ หมีว่านะข่าวช่วงนี้ล่ะสำคัญที่สุดแล้ว สำหรับข่าวในวงการอสังหาฯ ที่เราจะได้มองเห็นภาพรวมต่าง ๆ ในรอบปีที่ผ่านมา
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย