เมื่อเร็วๆ นี้ได้ยินมาว่าทาง เอสซี แอสเสท คอร์ปอเรชั่น เค้าดึง IDEO Tokyo บริษัทด้านการออกแบบต้นตำรับแนวคิด Design Thinking ที่ใช้กันอย่างแพร่หลายทั่วโลก มาร่วมงานกันอีกครั้งแล้ว
ส่งท้ายปีแบบนี้หมีเอาข่าวของทาง “ALL” มาฝากกัน เพราะเค้าส่งซิกบอกว่าช่วงโค้งสุดท้ายนี้เติบโตอย่างโดดเด่นมาก พร้อมระบุด้วยว่า Q4/62 พีคสุดในรอบปี และมั่นใจด้วยว่ารายได้ปี 2562 นั้นสูงสุดเป็นประวัติการณ์
ปี 2562 ถือเป็นอีกปีปราบเซียนสำหรับวงการอสังหาริมทรัพย์ไทยเลยก็ว่าได้ ซึ่งคงพอจะทราบกันเป็นอย่างดีเกี่ยวกับสถานการณ์อสังหาฯที่อาจจะไม่ได้คล่องตัวนัก ทั้งเรื่องของมาตรการภาครัฐที่ส่งผลต่อตลาดอสังหาเต็ม ๆ
โลกเราก้าวล้ำนำหน้าไปถือยุคโลกาภิวัตน์มากเท่าไหร่ วงการอสังหาริมทรัพย์ของเราก็ไม่น้อยหน้า
ในปัจจุบันนี้ เมืองหลวงของประเทศไทยเรา อย่างกรุงเทพมหานคร นับว่าเป็นมหานครหนึ่งที่สำคัญของโลกเลยก็ว่าได้นะ หมีเคยอ่านข่าวบ่อย ๆ ว่ากรุงเทพฯเนี้ย ติดอันดับเมืองหลวงที่น่ามาเที่ยวเกือบทุกปี แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้เลยว่า เมื่อความเจริญขยายตัวกว้างมากขึ้น ธรรมชาติก็ถดถอยลง พื้นที่สีเขียวในเมืองกรุงก็หายตาม
อีกไม่กี่สัปดาห์ก็จะสิ้นปีกันแล้ว แม้ปีนี้ไม่ใช่ปีที่ดีของธุรกิจอสังหาฯ แต่รัฐก็ออกนโยบายมากระตุ้นและคุมเข้มกันเรื่อยๆ เพื่อทำให้ตลาดกลับมาฟื้นตัวในไตรมาสสุดท้ายของปี อย่างล่าสุดกับโครงการ "บ้านดีมีดาวน์" ที่เล็งกันว่าจะช่วยเพิ่มผลบวกให้ตลาดในช่วงปลายปีนี่แหละ
ในช่วงที่ผ่านมา ต้องยอมรับจริง ๆ เลยว่าทางแสนสิริ ถือเป็นอีกดิเวลลอปเปอร์ที่ให้ความสำคัญกับเรื่องสุขภาพ และ โดยมีการเปิดพื้นที่โครงการบางส่วนให้มีพื้นที่ในการปลูกผักสีเขียว ส่งเสริมสุขภาพ ให้แก่ลูกบ้าน อย่างช่วงกลาง ๆ ปีหมีเคยมีโอกาสไปดูแปลงผักของเค้าด้วยนะ ซึ่งทางแสนสิริเค้าก็เปิดอยู่เรื่อย ๆ เลยนะ
เป็นอีกหนึ่งปีทองสำหรับคนที่อยากมีบ้านเลย และยิ่งจะสิ้นปีแบบนี้ ใครที่กำลังมองหาโครงการบ้านอยู่ก็ต้องตาลุกวาวเลย เพราะเรามีโครงการดีมาแนะนำกัน!!!
เป็นอีกหนึ่งเจ้าที่เดินหน้ารับรางวัลสำหรับปีนี้ อย่าง เอสซี แอสเสท คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) ที่เรารู้จักชื่อกันดีนี่เอง
คว้ารางวัลอีกแล้วสำหรับพี่ใหญ่วงการอสังหาไทยอย่าง "ศุภาลัย" ที่เค้าคว้ารางวัลรางวัลสถานประกอบกิจการดีเด่นด้านแรงงานสัมพันธ์และสวัสดิการแรงงาน
ครบรอบ 2 ปีกันแล้วนะทุกคนนน... สำหรับโครงการโรงแรมสุดหรูอย่าง "ครอสทู ไวบ์ พัทยา ซีเฟียร์" ซึ่งครบรอบวันเกิดทั้งทีเค้าก็ต้องมีงานฉลองกันซะหน่อย
กรุงเทพช่วง New CDB อย่างพระรามเก้า รัชดา อโศกฯ หมีว่าหลาย ๆ เจ้าเค้าเข้ามาตบเท้าลงทุนกันพรึ่บเลยนะ อย่าง คอนโดมิเนียมหรู Maxxi Prime รัชดา-สุทธิสารเองก็เหมือนกัน ล่าสุดเค้าได้เซ็นสัญญาแต่งตั้งตัวแทนขายต่างชาติแล้วด้วย
ถ้าถามว่าที่ดินย่านไหนแพงที่สุดแน่นอนว่าคงต้องตอบว่าหลังสวน และวันนี้ “สโคป หลังสวน” คอนโดมิเนียมระดับอินเตอร์เนชั่นแนล พรีเมี่ยม ก็ได้เปิดเผยรายละเอียดของ “เดอะ หลังสวน คลับเฮ้าส์” ที่เคลมว่าจะกลายเป็นคลับเฮ้าส์ที่หรูหราที่สุด และดีที่สุดแห่งหนึ่งของโลก!
หืมมม ข่าวนี้หมีขอออกตัวแรง ๆ เลยว่าอิจฉาลูกบ้านของทาง ดีแลนด์ กรุ๊ป จริง ๆ เพราะทราบมาว่าเค้ามีกิจกรรมดี ๆ ให้ลูกบ้านได้ลุ้น ดินเนอร์ปาร์ตี้ สุดพิเศษ
โรงแรมโรสวูด นี่ถือว่าเป็นอีกหนึ่งแบรนด์ที่เปิดสาขาไปหลายแห่งทั่วโลกเลยนะ ในเมืองไทยเราก็มีถึง 2 ที่คือกรุงเทพแถวเพลินจิต กับ จังหวัดภูเก็ต ซึ่งในประเทศอาเซียนรอบ ๆ ประเทศไทยเราเองก็มีอยู่เหมือนกัน ทั้งหลวงพระบาง ประเทศลาว และ ล่าสุดกับย่างกุ้ง ประเทศพม่า บอกเลยว่าใครอยากหาที่เที่ยวปีใหม่ งานนี้ต้องอ่านข่าวที่หมีนำมาบอกดี ๆ ล่ะ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ