ใกล้เทศกาลปีใหม่กันเข้าไปทีทีแล้ว เชื่อว่าหลาย ๆ คนก็กำลังมองหาของขวัญสำหรับเทศกาลนี้กันอยู่ใช่มั้ยล่ะ
เปิดตัวกันอย่างยิ่งใหญ่ไปแล้วสำหรับโครงการ ‘เดอะ ฟอเรสเทียส์’ จาก บริษัท แมกโนเลีย ควอลิตี้ ดีเวล็อปเม้นต์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด (MQDC)
“แสนสิริ” เค้าประกาศความสำเร็จต่อเนื่องเลยนะ กับความแข็งแกร่งของแบรนด์ “เดอะ เบส” (THE BASE) ที่ล่าสุดโครงการ “เดอะ เบส การ์เดน-พระราม 9” คอนโดบรรยากาศสไตล์รีสอร์ทพร้อมสวนส่วนกลางขนาดใหญ่ จำนวน 639 ยูนิต ปิดการโอนไปได้ 100% แล้วจ้า
สิ้นปีแบบนี้ถ้าจะถามข่าวน่ายินดีคงหนีไม่พ้นข่าวรางวัล แต่อย่าเพิ่งเบื่อหน่ายรีบสไลด์จอผ่านหรือกดปิดกันไปก่อน เพราะข่าวรางวัลที่หมีนำมาฝากเพื่อน ๆ กันในวันนี้ ถือเป็นรางวัลที่ไม่ธรรมดาเลยทีเดียว
เส้นสีลม ถือเป็นเส้นทางคมนาคมที่จะพูดว่าเป็นสายหลักของคนกรุงก็ไม่ผิดแปลก อย่างรถไฟฟ้า BTS ตั้งแต่เริ่มจนถึงปัจจุบัน นอกจากเส้นสุขุมวิทแล้ว ก็มีส้นสีลมด้วย แม้ในอนาคตจะมีสายอื่น ๆ ตบเท้าเข้ามาร่วมชูโรงให้การเดินทางในมหานครสะดวกยิ่งขึ้นก็ตาม แต่หมีว่าเราก็ไม่สามารถปฏิเสธได้ว่า เส้นสีลมยังคงเป็นเส้นทางที่ฮอทมาก ๆ อยู่ดี
ทรัสต์ ‘AIMCG’ จับมือพันธมิตรยักษ์ใหญ่ ‘โนเบิล’ เสริมทัพเดินหน้าลงทุนพื้นที่ส่วนรีเทล บนทำเลทอง “ทองหล่อ” ตอกย้ำการเติบโตของทรัสต์อย่างไม่หยุดยั้ง รับอานิสงค์ราคาที่ดินและอสังหาริมทรัพย์ทองหล่อปรับตัวสูงขึ้นในอนาคต รายละเอียดจะเป็นยังไงมาดูกัน!
จะหมดปี 62 กันแล้ว แม้ที่ผ่านมาในปีนี้ทางด้านอสังหาริมทรัพย์ของเรา อาจจะเกิดภาวะลุ่ม ๆ ดอน ๆ กันอยู่บ้าง จากหลาย ๆ ปัจจัย ซึ่งส่งผลต่อตลาดคอนโดเป็นวงกว้าง ซึ่งวันนี้หมีได้นำข่าวการคาดการณ์ธุรกิจอสังหาฯประเภทคอนโดของปีหน้ามาฝากเพื่อน ๆ กันอีกด้วย
โอ๊ยยยย... สายกิน สายชิม สายเสาะหาของอร่อยอย่างเพจติดดอยของเรานี่ตาลุกวาวเลย เพราะที่อัศวินหรือ "ออริจิ้น" เค้าชวนลูกบ้านทุกคนมาฟินเฟร่อไปด้วยกัน!
ธุรกิจเฟอร์นิเจอร์ไม่มีวันหยุดนิ่งจริงๆ ยุคนี้สมัยนี้อะไรๆ ก็ต้องเร็วและตามเทรนด์ให้ทัน อย่างกลุ่มเอสบีเองก็ไม่นิ่งนอนใจนะ
ช่วงปลายปีก็จะมีรางวัลกันเยอะๆ หน่อย งานนี้ถึงคราวบริษัทแมกโนเลีย ควอลิตี้ ดีเวล็อปเม้นต์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด หรือ MQDC ที่คว้ารางวัลเหมือนกัน
เผลอแป๊บเดียว ก็เข้าสู่เดือนสุดท้ายของปี 2019 กันแล้ว สิ้นปีหมีเชื่อว่าเพื่อน ๆ คงนึกถึงเทศกาลแห่งความสุข ทั้งเทศกาลคริสมาสต์ และเทศกาลขึ้นปีใหม่ หลาย ๆ คนคงวางแผนเที่ยวกันอย่างคึดคัดแน่นอน แต่ถ้าไม่ได้ออกนอกกรุงไปไหน มีมีอีกที่ที่อยากมาบอกเพื่อน ๆ กัน
เอาข่าวคราวดี ๆ มาฝากเพื่อน ๆ กันอีกแล้ว หากใครตามข่าวของวงการอสังหาอาจจะพอได้ยินข่าวเรื่องของกิจกรรมการกุศล เดิน-วิ่ง มินิมาราธอน ครบรอบ 36 ปีของสมาคมอาคารชุดไทย โดยงานนี้นอกจากจะเป็นกิจกรรมดี ๆ ที่ช่วยส่งเสริมสุขภาพแล้ว รายได้ส่วนหนึ่งยังนำไปมอบให้กับทางโรงพยาบาลสวนผึ้ง ที่จังหวัดราชบุรีอีกด้วย
ต่อยอดวิสัยทัศน์ ‘AP WORLD’ กันอย่างต่อเนื่องเลยสำหรับพี่แอพของเรา ล่าสุดเค้าก็ออกแนวคิดใหม่มามสร้างสรรค์โลกแห่งคุณภาพชีวิตที่ดี
เมื่อวันก่อนโน่นนน หมีเพิ่งจะเขียนข่าวเกี่ยวกับตลาดอสังหาภูเก็ต-สุราษฎร์ฯไปแป๊บๆ เรื่องตลาดอสังหาที่แข่งกันอย่างดุเดือด เพราะนักลงทุนยังมองว่าพื้นที่ท่องเที่ยวของไทยยังน่าลงทุน วันนี้ข่าวส่งตรงจากทางใต้มีมาอีกแล้ว
พัฒนากันอย่าต่อเนื่องเลยสำหรับวงการก่อสร้างของไทย เพราะทุกฝ่ายต่องเร่งยกระดับให้ก้าวไกลสู่มาตรฐานสากลกันทั้งนั้น
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ