ช่วงเวลาสิ้นปีในวงการต่าง ๆ ก็มีงานรางวัลมาให้เราเห็นกันหนาตาแฮะ วงการอสังหาหรือวงการก่อสร้างของเราก็มีเหมือนกันนะ อย่างล่าสุดที่ต้งอบอกว่าคล้าย ๆ กับงานประกาศรางวัล Of the year นั่นแหละที่ทางเอสซีจี เซรามิกส์ เค้าได้คว้ารางวัลมาด้วย
หลังจากส่งโปรมากมายมาเอาใจลูกค้ากันในช่วงปลายปี ทางอนันดาก็ไม่ลืมที่จะส่งมอบความสุขให้กับผู้ด้อยโอกาสด้วยเหมือนกัน เพราะล่าสุดเค้าเพิ่งชวนกันไปสร้างบ้านให้ผู้ด้อยโอกาสที่กาญจนบุรีด้วยนะ
หมีเชื่อว่าเพื่อน ๆ ที่ตามข่าวคราวแวดวงอสังหาคงพอทราบกันเบื้องต้นเกี่ยวกับโ๕รงการรถไฟความเร็วสูงเชื่อม 3 สนามบิน ที่ถือเป็นโปรเจคต์ใหญ่ที่ตั้งตารอคอยเลยทีเดียว นอกจากเรื่องของอสังหาตามแนวเส้นทางของรถไฟความเร็วสูงที่น่าจับตามองว่าจะคึกคัดแค่ไหนแล้ว ยังมีอีกอย่างที่หมีว่าน่าติดตามไม่แพ้กัน
ชื่อนี้แน่นอนว่าคุ้นหูกันดีอยู่แล้ว กับ 'อินเด็กซ์ ลิฟวิ่งมอลล์' ที่เค้าขอลุยตลาดต่างประเทศ เดินหน้าขยายธุรกิจแฟรนไชส์ในเวียดนาม ดีเดย์สาขาแรกในเมืองโฮจิมินห์ซิตี้ พร้อมขยายสาขา 2 ในเดือนธันวาคมนี้
วันนี้เรามีกิจกรรมดี ๆ จากพี่สิบหมื่นมาเล่าให้เพื่อน ๆ ชาวดอยได้ติดตามกันอีกแล้วจ้า
เอาข่าวที่น่ายินดีต้อนรับช่วงสุดท้ายของปีมาฝากกันอีกแล้ว ต้องบอกเลยว่าช่วงใกล้อำลาปีหมูต้อนรับปีหนูเนี้ย หมีแอบเห็นข่าวเครียด ๆ ชวนปวดหัว ขมวดคิ้วอยู่เยอะเลย แต่วันนี้เอาข่าวดีจากอนันดามาฝากกันจ้า
กลับมาอีกครั้งสำหรับข่าวคราวเรื่องของทำเลในแต่ละย่าน ซึ่งหมีเคยนำข่าวมาเล่าให้เพื่อนฟังอยู่หลายครั้งแล้ว ไม่ว่าจะเป็นย่านบ้านแนวราบ ย่านคอนโด ย่านสิ่งอำนวยความสะดวกฯ แต่คราวนี้ มาเอาใจนักลงทุนกันบ้าง กับทำเลเด่น ที่ถือว่าเป็น CBD
ไม่รู้ว่ามีใครเล็งโครงการนี้ของแสนสิริไว้หรือเปล่า กับ "The BASE Sukhumvit 50" โครงการภายใต้ความร่วมมือระหว่างแสนสิริและโตคิว คอร์ปอเรชั่น ตอนนี้เห็นว่าเค้าเตรียมพร้อมส่งมอบให้ลูกบ้านแล้วนะ
โครงการที่พักอาศัยระดับลักชัวรี่ที่แรกในไทยภายใต้แบรนด์อินเตอร์คอนติดนนตัลฯ นี้จะน่าสนใจยังไง ไปดูกันเล๊ยยย
อีกอึดใจเดียวเท่านั้น สำหรับรถไฟฟ้าส่วนต่อขยายสายสีเขียว ที่เราจะได้นั่งกันยาว ๆ ไปถึงมหาวิทยาลัยเกษตรศษสตร์เลยทีเดียว หมีว่ารถไฟฟ้าเหมือนเป็นตัวกลางที่นำพาความเจริญไปสู่พื้นที่นั้น ๆ มาก ๆ เลยนะ แน่นอนว่าแถบ ๆ พหลฯ เกษตรฯ เสนาฯ เนี้ย ต้องเจริญมากขึ้นแน่ ๆ ผู้ประกอบการแต่ละเจ้าคงเล็งลงทุนในพื้นที่นี้กันไม่น้อยเลยทีเดียว
ถือเป็นนวัตกรรมใหม่รับวงการอสังหาฯ จริงๆ เมื่อ พร็อพเพอร์ตี้ กูรู โชว์ศักยภาพนำผู้เชี่ยวชาญจากหลากหลายวงการทั่วโลก ร่วมผลักดันนวัตกรรม Prop Tech พัฒนาวงการอสังหาฯ ไทย หวังพาไทยสู่ผู้นำเมืองอัจฉริยะ
ใครที่่ผ่านไปผ่านมาแถวทองหล่อน่าจะมีสะดุดตากับตึกทรงแปลกตาที่มีทางเชื่อมกับ BTS ทองหล่ออยู่บ้าง อาคารที่ว่านี้คืออาคาร T-ONE ของคุณ วริษา ภาสกรนที ทายาทคุณตัน ภาสกรนที นี่เอง
วันนี้เค้าก็เลยขอนำรวามเป็นพี่ใหญ่รวบรวมข้อมูลน่าสนใจของตลาดอสังหาริมทรัพย์ไทยช่วงทศวรรษที่ผ่านมา มาเล่าให้พวกเราได้ฟังกัน
ทำเลริมแม่น้ำเจ้าพระยา หมีขอบอกเลยว่าจะผ่านไปอีกกี่ 10 ปี ทำเลนี้ก็ยังคงเป็นทำเลอมตะจริง ๆ เพราะถือเป็นจุดที่มีความสวยงามและความโรแมนติก ที่สุดในกรุงเทพเลยก็ว่าได้
เริ่มต้นวันจันทร์กันกับ "บันยัน ไทยแลนด์ กรุ๊ป" และ "ริชมอนทส์ คริสตี้ส์ อินเตอร์เนชั่นแนล เรียลเอสเตท" ที่จับมือกันร่วมขายโครงการ "บันยัน เรสซิเดนซ์ วิลล่า หัวหิน" งานนี้เตรียมจับตลาดระดับบนแบบไม่ยอมพลาดกันเลยทีเดียวจ้า
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ