การจะตัดสินใจเลือกซื้อคอนโดซักห้อง เซลส์แกลลอรี ถือว่าเป็นด่านแรก ๆ ที่มีส่วนในการตัดสินใจเยอะมาก ๆ เลยนะ บางทีเห็นเซลส์แกลลอรีสวย ๆ มันก็เคลิ้ม ๆ ไปได้เหมือนกันแฮะ อย่างเซลส์แกลลอรี ของทางฮาบิแททที่หมีไปเยือนมาวันนี้ ที่เล่นเอากระเป๋าเงินสั่นเลยทีเดียว
ถึงแม้จะเข้าสู่ช่วงสิ้นปีแล้วแต่ตลาดอสังหาของบ้านเราก็ยังคงร้อนระอุไม่ต่างจากช่วงที่ผ่านมา
RICHY ลุยตลาดคอนโดโค้งสุดท้ายปี 62 ด้วยการส่งแบรนด์ RICH POINT มาเพื่อเจาะกลุ่มคนรุ่นใหม่ที่ต้องการมีคอนโดหลังแรกโดยเฉพาะเลยน้า
ย่านลาดพร้าวนี่คึกคักไม่แพ้ใครเลย ยิ่งโครงการบ้านต่าง ๆ นี่ขึ้นเยอะจนเป็นกระแสของวงการอสังหาเลย
หมีแอบคุ้น ๆ ว่าเคยนำข่าวช่วงที่เค้าเชิญชวนมาบอกกล่าวเพื่อน ๆ อยู่สักพักใหญ่ ๆ สำหรับการวิ่งมินิมาราธอน“รวงผึ้ง Bangkok Run” บริเวณเนทางถนนเปิดใหม่อย่าง ถนนศรีนครินทร์–ร่มเกล้า ซึ่งได้ข่าวมาว่ามีเหล่านักวิ่งเข้าร่วมมากถึง 5,000 คน เลยทีเดียว แถมงานนี้ยังมีพี่ตูนมาร่วมด้วย
เดี๋ยวแต่ละภาคส่วน แต่ละธุรกิจ แต่ละอุตสาหกรรม ต้องยอมรับจริง ๆ เลยนะว่าเค้าเริ่มหันมาจับมือเป็นพันธมิตร กันเยอะขึ้นมาก ๆ เช่นเดียวกับฝั่งของเนอวานา ไดอิ และ ปตท. ที่ได้ข่าวมาว่าเค้าจับมือกันลงนาม MOU ร่วมกันด้วย
ล่าสุดเค้ามีกลุ่มทุนใหญ่มาลงทุนในประเทศไทยของเราอีกแล้วจ้าาา
พื้นที่โครงการเขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออก หรือ EEC เนี่ยถือว่าเนื้อหอมมากๆ เลยนะ ยิ่งเป็นเรื่องของการลงทุนว่าน่าจับตามองแล้ว เรื่องของการท่องเที่ยวเองก็ไม่น้อยไปกว่ากันเลย
วันนี้พี่หมีมีเรื่องราวดี ๆ มาเล่าให้ฟังกัน เพราะวงการอสังหาของเราเค้าเตรียมยกระดับให้ก้าวไกลไปอีกขั้นแล้วนะเออ ด้วยการรวมตัวกันของกลุ่มวงการก่อสร้างมาเป็น “The Connext”
ใกล้เข้ามาแล้วกับงานสัมมนา “การสร้างตราสินค้าให้ยิ่งใหญ่ในยุค 5G - How to Build a Powerful Brand in 5G.”
วันนี้หมีแวะมาที่โครงการ Lalin Town Lanceo CRIB วงแหวนฯ - ลำลูกกา คลอง 6 เพราะวันนี้ทางลลิล พร็อพเพอร์ตี้เค้าจะมาเจาะลึกทำเลย่านรังสิต-ปทุม-ลำลูกกา กันจ้า
โครงการแนวราบช่วงนี้ถือว่ากำลังมาแรงจริงๆ และอีกเจ้าหนึ่งที่น่าจับตามองมากๆ ช่วงนี้ก็คือบ้านบริทาเนียนี่แหละ
หมีเชื่อว่าหลาย ๆ คนคงเคยเล่น บอร์ดเกม กันแน่ ๆ ยิ่งเล่นหลายคนยิ่งสนุก แต่ต้องยอมรับจริงว่า บอร์ดเกมส์ เป็นร้านเนี้ย ไม่ค่อยแพร่หลายเท่าไหร่ หรือว่าหมีไม่เจอเองก็ไม่รู้ แต่วันนี้เป็นข่าวดีสำหรับใครที่อยากเล่นบอร์ดเกมส์กับเพื่อน ๆ แต่ไม่รู้จะไปไหน ไปที่โชว์ดีซี เลยจ้าา
เรียกได้ว่าเป็นเมืองท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงที่สุดของไทยจริง ๆ สำหรับสมุยและภูเก็ต ที่เป็นแหล่งดึงดูดนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติให้หลั่งไหลเข้ามาเที่ยว แต่ก็ใช่ว่าจะดึงดูดแค่นัดท่องเที่ยวนะ เพราะนักลงทุนก็ตบเท้าเข้ามาไม่น้อยเลยทีเดียว
กระแสโลกร้อน และ กระแสรักษ์โลก เป็นอีกหนึ่งกระแสที่เป็นเทรนด์ขับเคลื่อนของปีนี้เลยก็ว่าได้ ที่สำคัญเรามักจะเห็นผู้คนออกมาสนับสนุน ไปจนถึงต่อต้านกระบวนการที่ส่งผลเสียแก่โลก ให้หมียกตัวอย่างเทรนด์นี้ใหญ่ ๆ ก็น้องเกรต้า นี่แหละ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ