หมีเขียนข่าวสถานการณ์อสังหาฯอยู่บ่อย ๆ ปีนี้หลายคนคงพอจะรู้กันดีอยู่แล้วว่าสถานการณ์ไม่สู้ดีนัก จึงทำให้คอนโดเหลือขายกันอยู่หลายยูนิต แต่กลับสวนทางกับแนวราบ ที่ล่าสุดตบเท้าเตรียมเปิดกันอีกแล้ว แถมครั้งนี้หมีได้ยินมาว่าเป็นบ้านหรูระดับ 6 ดาวเลยทีเดียวนะ!!!
แกรนด์ แอสเสทฯ เค้ามาแรงส่งท้ายปีจริงๆ เพราะเพิ่งทำพิธีลงนามในสัญญาร่วมกันกับ ซูมิโตโมฯ บริษัทอสังหาฯ Top5 ของญี่ปุ่น เพื่อพัฒนาคอนโดมิเนียมระดับซูเปอร์ลักชัวรี่อย่าง "HYDE Heritage Thonglor"
วันนี้ไม่ได้ไปดูคอนโดหรือบ้านจ้า หมีพามาดูนวัตกรรมผลิตภัณฑ์ก่อสร้างปี 2020 ที่เค้าเปิดตัวในงาน “สภาสถาปนิก’19” เป็นครั้งแรก
ปฎิเสธไม่ได้เลยว่าเครื่องเสียงเป็นอีกหนึ่งเทคโนโลยีที่ไม่ว่าจะยุคไหน อยู่บ้านหรือคอนโดยังไง ก็ช่วยให้ความผ่อนคลายเราได้อย่างดีเลย
ต้องยอมรับจริง ๆ ว่าตอนนี้ห้างร้าน หรือ ศูนย์การค้าในประเทศไทยตบเท้าเข้ามาเปิดให้บริการกันทั่วทุกหนทุกแห่งจริง ๆ อยากไปเที่ยวที่ไหน ใช้บริการที่ใด ก็เลือกได้ตามใจชอบกันเลยทีเดียว บางแห่งก็ใช้วิธีการเรียกลูกค้าที่แตกต่างกันออกไปอีก
ได้ข่าวมาว่าทางอนันดาเพิ่งเผยผลประกอบการไตรมาส 3/2562 ไปและมีสัญญาณดีขึ้นไม่น้อย เดี๋ยวเรามาดูรายละเอียดกัน
เป็นปีที่มาแรงจริง ๆ สำหรับพี่ใหญ่ตลาดอสังหาอย่าง "เอสซี แอสเสท" (SC Asset) ที่ล่าสุดเค้าออกมาบอกยอดผลดำเนินงานได้โดดเด่นสุด ๆ
เป็นอย่างไรกันบ้างกับ 11:11 ดีเดย์ไปแล้ว หมีหันไปทางไหนก็เจอโปรโมชั่นเยอะมากจนตาลาย ชวนให้กระเป๋าเงินฉีกเยอะแยะไปหมด ที่สำคัญแอบเห็นฝั่งอสังหาของเราเข้าร่วมแคมเปญนี้เยอะเลยทีเดียว เช่นเดียวกับโครงการ “บ้านในฝัน รับปีใหม่”
ลำพังหมีเองก็เป็นมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่งในกรุงเทพฯเหมือนกับใครหลาย ๆ คนนี่แหละ พักหลัง ๆ มานี้ยิ่งเห็นเพื่อน ๆ มนุษย์เงินเดือนแต่ละคนวางแผนจะซื้อคอนโดกันอยู่เยอะพอสมควร แต่หมีก็ไม่ได้ถามรายละเอียดอะไรมากนัก แต่ล่าสุดได้ข่าวมาว่า ตอนนี้ทำเลแถวอ่อนนุชนี่ดูเหมือนจะฮอตไม่เบาเลยทีเดียว
เป็นอีกหนึ่งเจ้าที่ลุยโครงการต่างจังหวัดบ่อยๆ กับโกวศุ ศุภาลัย ที่ครั้งนี้เค้าลุยทำเลเมืองโคราช เปิดตัวคฤหาสน์หรูเอาใจเมืองย่าโม
ตอนนี้สมาร์ทซิตี้ต้องมาจริงๆ ล่าสุด “บีทีเอส-ยูซิตี้-อนันดาฯ” เค้าเซ็น MOU ลงนามศึกษาความเป็นไปได้ เพื่อพัฒนาที่ดิน 200 ไร่ย่านบางนา-ตราด กม.14 ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ เป็นโครงการสมาร์ทซิตี้มูลค่ากว่าหมื่นล้านแล้วนะ
เป็นอีกหนึ่งนักพัฒนาที่ช่วงนี้มาแรงทีเดียวสำหรับ REAL ASSET ที่เพิ่งเปิดตัวโครงการคอนโดใหม่ไปซักพัก ก็ขอเดินหน้าเปิดตัวแนวราบต่อ
สมัยนี้เราจะมาเหมารวมว่าการเล่นเกมส์คือเรื่องไร้สาระไม่ได้แล้วนะ เพราะตอนนี้กระแส E-Sports ถือว่ามาแรงจริง ๆ มีการแข่งขันชิงเงินรางวัลกันหลายล้านเลยด้วย ซึ่งเดี๋ยวนี้การสนับสนุนกีฬาประเภทนี้อาจจะยังไม่ได้บูมมากนักสำหรับประเทศไท
ทั้งชายทั้งหญิงต่างเป็นเสาร์หลักทั้งหมด กับการทำงานนอกบ้าน ทีนี้งานในบ้านจึงตกเป็นของอาชีพแม่บ้านกันซะส่วนใหญ่อย่าว่าแต่บ้านเดี๋ยวนี้หมีเองก็เคยได้ยินข่าวแบบคนอยู่หอ อยู่คอนโดนี่เค้ามีบริการเรียกแม่บ้านไปทำความสะอาดถึงที่ด้วย
เดี๋ยวนี้คำว่าเมืองอัจฉริยะ กลายเป็นคำที่ได้ยินกันบ่อย ๆ เลยทีเดียว อย่างล่าสุดกับงานASA Real Estate Forum 2019ที่หมีมาร่วมในวันนี้ก็เช่นเดียวกัน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ