เดี๋ยวนี้มีรถขับอย่างเดียวไม่พอ ต้องมาปวดหัวกับเรื่องที่จอดอีก อย่างเวลาไปห้างนี่หลายคนเสียเวลาหาที่จอดรถกันเป็นชั่วโมง ๆ เลยวนกันจนน้ำมันจะหมดถังบางทียังหาไม่เจอเลย หมีว่านี่นับเป็นปัญหาโลกแตกอีกอย่างหนึ่งเลยนะ
ผ่านมาสด ๆ ร้อน ๆ กับงาน Asian Summit 2019 ซึ่งประเทศไทยเราเองได้เป็นเจ้าภาพในครั้งนี้ หมีแอบติดตามกับเค้าอยู่เหมือนกันนะ ก็อย่างว่าแหละ มันเป็นการประชุมระดับนี้ เราก็อยากเห็นประเทศไทยในสายตาต่างชาติบ้าง ล่าสุดกับวงการอสังหาไทยก็มีอะไรอัพเดทในงานนี้อยู่บ้างเหมือนกัน
วันนี้พอเค้าเสร็จสมบูรณ์แบบจริงจังแล้วเลยขอมาเยี่ยมเพื่อเอารูปมาฝากเพื่อน ๆ ชาวติดดอยกันอีกทีดีกว่า
สาวกโอริโอ้มารวมตัวกันตรงนี้เลยจ้าา วันนี้พี่หมีมีงานดี งานเด็ดมาบอกเล่าให้ชาวเราได้ฟังกันอีกแล้ววว
เปิดตัวอย่างเป็นทางการแล้วสำหรับ “สมาคมแบบจำลองสารสนเทศอาคาร” (Thai Building Information Modeling Association; TBIM)
สมัยนี้ ต้องยอมรับจริง ๆ เลยนะว่างานศิลปะเริ่มกลับมาเฟื่องฟูและมีอิทธิพลต่อคนสมัยนี้เป็นอย่างมาก อย่างเวลาที่เรามาเดินหอศิลปฯตรงข้าม Mbk ก็มักจะเจอวัยรุ่นและกลุ่มคนรุ่นใหม่ไม่น้อยเลย ดังนั้นหมีจึงเชื่อว่า ศิลปะมีอิทธิพลต่อคนสมัยนี้มาก ๆ
วันนี้หมีเอาข่าวที่จะเรียกว่าท้องถิ่นก็คงไม่เชิง เพราะเป็นข่าวที่ทาง ALL เค้าได้ลงนาม MOU ร่วมกับ JWS Construction
เป็นอีกหนึ่งโครงการที่มาปักหมุดในย่านนี้ กับ MAYFAIR PLACE VICTORY MONUMENT (เมย์แฟร์ เพลส วิคทอรี่ โมนูเมนต์) จากกลุ่มทุนใต้หวัน ‘พีทีเอฟ เรียลตี้’ ซึ่งความน่าสนใจไม่ได้มีแค่การปักหมุดสร้างคอนโดกลางเมืองเพียงอย่างเดียวนะ เพราะเค้ามีบริการตอบโจทย์คนที่ซื้อไว้ลงทุนด้วย
วันนี้นำข่าวของทาง IWG ผู้บริหารแบรนด์ด้านธุรกิจการบริการพื้นที่ทำงานที่ยืดหยุ่นที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในโลกมาฝากกัน
วันก่อนหมีเพิ่งมีโอกาสไปร่วมงานเปิดตัวเค้าอยู่หมาด ๆ เรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งโครงการย่านเอกมัยที่น่าสนใจมากด้วยราคาเริ่มต้นที่ไม่น่าบาดเจ็บ แถมทำเลก็ไม่ได้ขี้เหร่ ซึ่งก็ตามคาด หลังจากที่เค้าเปิดวีไอพี เดย์ ไปเมื่อวันก่อน กระแสตอบรับก็ดีตามที่หมีคาดไว้เป๊ะ
หลังจากที่ถนนเส้นใหม่ "ศรีนครินทร์-ร่มเกล้า" หรือกรุงเทพกรีฑาตัดใหม่เปิดใช้ ทางพร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟคเค้าก็ออกมาบอกว่ามั่นใจแน่นอนว่าโซนตะวันออกต้องบูม แถมยังผลักดันให้ยอดขายจากโครงการโซนตะวันออกของบริษัทเพิ่มขึ้นแน่นอน
ปังกันไม่หยุดจริง ๆ ล่าสุดอีกหนึ่งโครงการที่ประสบความสำเร็จสำหรับงานพรีเซลล์ที่ผ่านมา นั่นก็โครงการเดอะ ลีฟวิ่น (The Livin) เพชรเกษม 37 ที่หมีได้ข่าวมาว่ายอดจองในงานนี้ ปังสุด ๆ เพราะปาไปกว่า 85% เลยทีเดียว
วันนี้หมีแว๊บเอาข่าว จากฝั่งเกาะอังกฤษมาฝาก ลงทุนที่ไทยไม่สะใจ ใครสนใจไปลงทุนที่อังกฤษตั้งใจอ่านกันให้ดี ๆ เพราะหมีเอาข่าวดีมาฝาก
ทำพิธียกเสาเอกกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับโครงการสุดยิ่งใหญ่ย่านลาดพร้าวอย่าง โครงการ “ดิ เอ็กเซล รัชดา 18” จากพี่ใหญ่ออลล์ อินสไปร์ของเรา
ใกล้เข้ามาแล้วสำหรับการเปิดสถานีรถไฟฟ้า Bts ส่วนต่อขยายสายสีเขียว ที่จะได้นั่งกันยาว ๆ ไปถึงมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์กันเลยทีเดียว ต้องบอกเลยว่าคอนโดผุดกันเพียบ ซึ่งหนึ่งในโครงการที่พูดถึงในวันนี้ก็มาพร้อมรถไฟฟ้าเช่นเดียวกัน นั่นคือ Centric Ratchayothin (เซ็นทริค รัชโยธิน) นั่นเอง
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ