เดี๋ยวนี้กระแสรักสุขภาพมาแรงมาก จากที่หมีสังเกตดูนะ ไม่ว่าจะเป็นห้างสรรพสินค้า หรือ ตลาดนัดแถวบ้านนี่อาหารการกินที่เป็นอาหารสุขภามาแรงมาก ๆ เรียกได้ว่ามีขายอย่างกลาดเกลื่อนเลยล่ะ ซึ่งนอกจากกระแสรักสุขภาพแล้วกระแสรักษ์โลก หรือ ภาวะโลกร้อนเองก็มาแรงนะ ยกตัวอย่างอย่างน้องเกรต้า ที่ออกมารณรงค์จนกลายเป็นกระแสลุกฮือทั่วโลก
ทาง AP เพิ่งจะยิ้มรับยอดขาย 9 เดือน ดีมานด์ตอบรับดีทั้งสินค้าแนวราบและแนวสูง รวมมูลค่ากว่า 28,560 ล้านบาท บอกเลยว่าครั้งนี้สร้างยอดขายได้แล้ว 70% จากเป้ายอดขายปี 2562 นะ
เรียกได้ว่ายังคงฮอตอยู่พอตัวเลย สำหรับกรุงเทพตอนกลางอย่างเพชรบุรี-ทองหล่อ ถึงแม้ว่าพักหลังๆ หมีจะได้ข่าวว่าทำเลอื่นๆ เบียดขยี้ซะจนดูซบเซา แต่ที่แน่ๆ แสนสิริ ยังคงเชื่อมั่นว่าทำเลนี้ยังหล่อสมชื่อ เพราะเรียลดีมานด์ยังค่อนข้างสูง
จากฮ่องกงสู่กรุงเทพฯ หมีเชื่อว่าทุกคนที่อยู่ในวงการแสังหามานานน่าจะพอคุ้น ๆ ชื่อเค้าอยู่บ้างสำหรับ ไชไชน์ ดีเวลลอปเม้นท์ กรุ๊ป หรือถ้าไม่รู้จักก็ไปแปลกหรอก เพราะเค้าเป็นบริษัทที่เป็นบริษัทข้ามชาติ โดยมียานแท่หลักอยู่ฮ่องกงนั่นเอง
ถือเป็นไฮไลท์แห่งปีเลยก็ว่าได้ เพราะอนันดาเค้าเปิดตัว 4 โครงการใหม่ ติดรถไฟฟ้า ราคาดี ทำเลเด่น พร้อมดีไซน์และฟังก์ชั่นตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์การอยู่อาศัยคนเมือง มูลค่ารวมกว่า 13,000 ล้านบาท
เอสซี แอสเสท เพิ่งจะจัดกิจกรรมดีๆ ให้กับครอบครัวทั้งหลายได้เข้าร่วมกันเพื่อสานกิจกรรมในครอบครัว แถมคอนเซ็ปตย์ยังน่าสนใจมากๆ เลย
ทาง LPN เปิดตัวแคมเปญ “ความพอดี ที่ดีกว่า” แนวคิดในการสื่อสารแบรนด์ที่บริษัทต่อยอดจากปรัชญาในการพัฒนาโครงการมาตลอดระยะเวลา 30 ปี ในการสร้างบ้านอย่างไรให้พอดีกับการใช้ชีวิตจริงของผู้อยู่อาศัยได้มากที่สุด แถมออกแคมเปญโฆษณาแบรนด์ดิ้งครั้งแรก ในรอบ 10 ปีด้วย
ใครรอข่าวแนวราบมีเฮนะจ๊ะงานนี้ วันนี้พี่หมีเอาแนวราบมาฝากกันแล้วจ้า สำหรับการโครงการล่าสุดจาก ดี-แลนด์ กับโครงการ บ้านดี เดอะแฮมิลตัน ชัยพฤกษ์–วงแหวน ไหนใครเล็งโซนกรุงเทพฝั่งตะวันตกนี่อย่าข้ามข่าวนี้เชียวนะ
ถือเป็นงานบ้านๆ อีกงานที่จ่อคิวเตรียมเปิดโรงแล้ว สำหรับ "งานบ้านและสวนแฟร์ 2019" งานนี้ทาง โซลาร์ ดี เองก็เตรียมขนนวัตกรรมดีๆ มาเอาใจผู้เข้าชมงานกันด้วยนะ
พี่หมีเชื่อว่าเพื่อน ๆ ที่เคยไปเที่ยว หรือ เคยผ่านไปบริเวณริมแม่น้ำเจ้าพระยาคงจะเคยเห็นอาคารศุลกสถาน หรือ โรงภาษีร้อยชักที่ผ่านไปเจอกี่ครั้ง พี่หมีเองยังเป็นต้องหันไปมองทุกที ด้วยสถาปัตยกรรมที่สวยสะกดนั่นเอง แต่ล่าสุด พี่หมีได้ข่าวมาว่าทางกรมธนารักษ์ ได้ ร่วมมือกับ ยู ซิตี้ สำหรับการบูรณะอาคารประวัติศาสตร์นี้แล้วด้วยนะ
อ่านหัวข้อข่าวที่นำมาฝากแล้ว คงเดากันได้ไม่ยาก หลังจากที่มีโอกาสได้หยิบยกบทวิเคราะห์หรือการคาดการณ์สถานการณ์อสังหาฯอยู่บ่อย ๆ ในขณะที่ตอนนี้ก็เริ่มเข้าสู่ 3 เดือนสุดท้ายของปี ล่าสุด "คอลลิเออร์ส"เตือน โค้งสุดท้ายก่อนสิ้นปีนี้ อสังหาฯซัพพลายใหม่เติมตลาดเพิ่ม 1.7 หมื่นยูนิต จึงเป็นเหตุผลที่ผู้ประกอบการแต่ละรายต้องเร่งหั่นราคาตัดหน้าคู่แข่งอย่างต่ำถึง 10%
รู้จักกันดีอยู่แล้วสำหรับ แอสเสท เวิรด์ คอร์ป ผู้พัฒนาอสังหาฯ ในไทย วันนี้พร้อมซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ฯ แล้วด้วยมูลค่าหลักทรัพย์ราคา 185,742 ล้านบาท โดยใช้ชื่อย่อในการซื้อขายหลักทรัพย์ว่า AWC จ้า
ย่านทองหล่อยังไงก็เป็นทองหล่อจริง ๆ เพราะนับวันมีแต่จะเป็นที่ต้องการของตลาดมากขึ้นเรื่อย ๆ
อย่างเพิ่งงงกัน กับการผสมคำระหว่างแสนสิริและพลัส พร็อพเพอร์ตี้ เพราะงานนี้เค้าผนึกกันแน่นแฟ้นทุ่ม 60 ล้าน ปั้น “LIV-24”
ทาง “ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้” เห็นว่าเพิ่งโกยยอดขายไตรมาส 3 ไป 10,188 ล้านบาท หลังยอดขายโครงการแบรนด์ “ดิ ออริจิ้น” 4 โครงการแรกปิดการขายรัวๆ ไปแล้ว 3 โครงการ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ