ถือเป็นการคืนกำไรให้ลูกค้า แบบปัง ๆ กันเลยทีเดียว สำหรับโกวศุ ที่ล่าสุดครั้งนี้ยิ่งใหญ่เกรียงไกร กับงาน ศุภาลัย ใจดี ครบรอบ 30 ปี แจก 30 ล้าน โดยแคมเปญนี้เค้าได้เริ่มมาตั้งแต่ 16 พฤษภาคม - 30 กันยายน ที่ผ่านมา
ยิ่งใหญ่จัดเต็มสมการรอคอยจริง ๆ สำหรับ “ปีติ สุขุมวิท 101” จากพี่หญิงเส หรือ “เสนา” ของเรานั่นเอง
ในยุคนี้พี่หมีว่าอะไร ๆ ก็รวดเร็วไปหมดจริง ๆ บางคนอาจจะนิยามา ยุค 4G บ้างแหละ ยุคดิจิตอลบ้างแหละ แต่ไม่ว่าจะจำกัดความว่าอะไร เราก็ต้องยอมรับว่า นี่เป็นยุคที่ความทันสมัย มักจะมาพร้อมกับความสะดวกที่ตามติดเป็นเงาเลยทีเดียว
หลังจากประสบความสำเร็จไปกับ MAXXI Condo รัชโยธิน-พหลฯ 34 ที่ปิดการขาย 90% ภายใน 3 สัปดาห์ ทีมผู้บริหารไฟแรงทั้งหลายจาก Maximus Estate ก็เดินหน้าเปิดโครงการ 2 ในทำเล New CBD อย่างรัชดา-สุทธิสาร กับคอนเซ็ปต์ "Live Your Life Prime" แล้ว!
หลังจากปังๆ ดังพลุแตกกันไปกับ Origin Smart City Rayong โครงการใหญ่บนพื้นที่กว่า 24 ไร่ที่จังหวัดระยอง ล่าสุดออริจิ้นเดินหน้าต่อยอดความสำเร็จ เปิดพื้นที่ไข่แดงในทำเลย่านรามอินทรา ตอบสนองชีวิต 5.0 กับเมกะโปรเจ็คต์บนพื้นที่ 13 ไร่ มูลค่าโครงการกว่า 6,000 ล้านบาท กับโครงการ "Origin Smart City Ramintra"
ต้องบอกว่าเวลาที่พูดถึงหนึ่งในทำเลฮอตที่คอนโดมิเนียมผุดเอา ๆ พี่หมีเชื่อว่าหลายคนคงนึกถึงเอกมัย กันจำนวนไม่น้อย ซึ่งก็เป็นทำเลของโครงการที่พี่หมีจะพูดถึงในวันนี้นี่แหละ อย่างทำเล HOLM EKKMAI 22 (โฮล์ม เอกมัย 22) จาก เอส เอ ฟิวเจอร์ส พร็อพเพอร์ตี้ นั่นเอง
ช่วงนี้หลายเจ้ายังเงียบๆ กันอยู่ แต่พี่ ALL เพิ่งออกมาบอกว่ายอด Presales 9 เดือนแรก มีลุ้นแตะ 7,000 ล้านบาท ช่วยหนุนให้ยอด Backlog ในมือดีดพุ่ง 11,000 ล้านบาท ทำให้สามารถทยอยรับรู้รายได้ยาวต่อเนื่องใน 3-4 ปีข้างหน้าเลยนะ
เป็นอีกปีที่เรียกได้ว่าวงการอสังหาริมทรัพย์ยังคงคึกคัก และ มีเรื่องน่ายินดีอยู่เรื่อย ๆ ถึงแม้จะมีข่าวลบมากลบอยู่บ้าง ล่าสุดกับข่าวที่น่ายินดีอย่าง เซ็นทรัล พร็อพเพอร์ตี้ จำกัด ได้รับรางวัลใหญ่จากผลการดำเนินการและความก้าวหน้าที่โดดเด่นในตลาดไทยปีนี้
กระแสวิ่งมาราธอนยังคงร้อนแรงอย่างต่อเนื่องจริง ๆ เลยนะปีนี้ จนพี่หมีเองแอบอยากไปวิ่งสลัดพุงกับเค้าอยู่บ้างเหมือนกัน แต่ติดที่ไม่มีเวลาไปซ้อมเท่าไหร่ ได้แต่ไถหน้าจอดูคนอื่นไปวิ่งเสียมากกว่า ล่าสุดสายวิ่งเตรียมฟิตร่างกายกันให้พร้อมเลยนะ เพราะพี่หมี มีข่างงานวิ่งมาราธอนอีกตัวมากฝากกัน
ช่วงนี้ EEC มาแรง ดีเวลลอปเปอร์หลายเจ้าเลยเบนเข็มไปยังฝั่งนี้กันเยอะ หนึ่งในนั้นโซนที่ถูกจับตามองมากอีกหนึ่งที่ก็คือระยองนี่แหละ
เหมือนจะเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาบ้างแล้วหรือเปล่ากับ EEC ที่ตอนนี้เห็นว่าทางภาครัฐเค้าเร่งนำร่อง 4 เมืองเก่าย่านนี้เป็นสมาร์ทซิตี้แล้ว
ใกล้สิ้นปี เริ่มมีการประมาณการมาเยอะพอสมควร สำหรับตัวเลขต่าง ๆ อีกหนึ่งข้อมูลที่พี่หมีแอบได้ยินมาอย่างข่าวเรื่องของประมาณการปิดยอดขายคอนโดมิเนียมของปี 62 นี่แหละ ที่เป็นตัวเลขที่น่าสนใจ เพราะเค้าคาดการณ์เอาไว้ซะน่าสนใจเลยทีเดียว เนื่องจากมันมีตัวเลขที่ลดลงจากปี 2561 เยอะมาก
เปิด online booking แค่ชั้น 2-4 อาคาร B เนอะ ชั้น 5-8 ไปขายตปท.
เป็นแบรนด์ที่มาเพื่อคว้ารางวัลจริงๆ เพราะเมื่อเร็วๆ นี้ ทาง "ฮาบิแทท กรุ๊ป" เพิ่งจะคว้ารางวัลไปประดับชั้นกันอีกแล้วถึง 2 รางวัล แถมเป็นรางวัลระดับนานาชาติด้วย
เป็นอีกหนึ่งโครงการที่หลายคนรอคอยอยู่แน่ๆ สำหรับโครงการ “เดนิม จตุจักร”
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ