คว้ารางวัลกันอย่างต่อเนื่องสำหรับวงการอสังหาเรา อย่างล่าสุดบริษัทเอเชีย เซ็นทรัล พร็อพเพอร์ตี้
เรียกได้ว่าศิลปะไม่มีวันหมดกระแสจริง ๆ หลาย ๆ ครั้งที่พี่หมีมักจะเห็นว่าศิลปะมักจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับสิ่งต่าง ๆ รอบตัวเราอยู่เสมอ เช่นเดียวกับทางด้านอสังหาริมทรัพย์ ที่บ่อยครั้งที่แต่ละโครงการมักใช้ศิลปะเป็นหนึ่งในคอนเซ็ปต์ที่เชื่อมโยงให้มีความโดดเด่นและน่าสนใจ
วันนี้พี่หมีมีข่าวดีมาบอกกันอีกแล้วจ้า สำหรับใครที่เป็นแฟนของพี่อนันดา
ถือว่าเป็นอีกข่าวที่น่าสนใจและน่าจะได้รับกระแสตอบรับที่ค่อนข้างดีเลยทีเดียว เพราะทาง พรีโม เดคคอร์ ในเครือ “พรีโม เซอร์วิส โซลูชั่น” เค้าได้ร่วมมือกับ อินเด็กซ์ ลิฟวิ่งมอลล์ เปิดตัวบริการ Move DD (มูฟ ดีดี) บริการขนย้ายบ้านและคอนโดฯ แบบครบวงจรแล้วจ้า
มีโอกาสเขียนข่าวทำเลอยู่บ่อยครั้ง หลาย ๆ ครั้งพี่หมีก็แอบเห็นการวิเคราะห์ทำเลต่าง ๆ ที่น่าสนใจอยู่ตลอด คราวนี้เป็นคิวของทำเลทางฝั่งของ ศรีนครินทร์-ร่มเกล้า ที่ทางมานำพัฒนาการเค้าฟันธงมาแล้วว่า ทำเลนี้จะขึ้นแทนทำทองของอสังหาริมทรัพย์ในอนาคตอีกด้วย กับการผุดโครงการบ้านเดี่ยว บารานี พาร์ค ศรีนครินทร์-ร่มเกล้า
งานเกี่ยวกับบ้านพวกนี้มากันถี่ๆ เลย เพราะหลังจากจบงานบ้านและคอนโดฯ ไปก็มีงานงานมหกรรมสินค้าตกแต่งบ้านและไลฟ์สไตล์ Baan&Beyond EXPO 2019 มาจ่อคิวต่อแถวกันแล้ว
สร้างชื่อเสียงให้กับวงการอสังหาไทยอีกแล้วสำหรับพี่ใหญ่อย่าฮาบิแทท
โอ้ยยย อะไรจะขนาดนี้ รู้สึกเหมือนวันก่อนพี่หมีเพิ่งจะได้ไปทำข่าวเรื่องงานเปิดตัวโครงการ Mixed Use พื้นที่ EEC Zone อย่างเมืองอัจฉริยะ Origin Smart city Rayong ไปหมาด ๆ ที่ต้องบอกว่าพี่หมีเองก็ยังว้าวกับโครงการของเค้ายังไม่หายเลยนะ
วันนี้มีกิจกรรมดี ๆ มาเล่าให้ฟังอีกแล้วจ้า งานนี้จะเป็นกิจกรรมอะไรน้าา อยากรู้กันล่ะสิ ป่ะ เดี๋ยวพี่หมีจะเล่าให้ฟังกัน
เป็นอีกหนึ่งข่าวที่เรียกได้ว่าน่าจับตามองเป็นอย่างมาก สำหรับบางกอกซิตี้สมาร์ทเอเจนท์เบอร์ 1 ของไทยในเครือเอพี ไทยแลนด์ สำหรับการมุ่งสู่ การเป็น “พร็อพเพอร์ตี้ เอเจนท์ หนึ่งเดียวในประเทศไทยที่พร้อมให้บริการครบจบในที่เดียว" (THE 1st DIGITAL PROPERTY AGENT ECOSYSTEM) เป็นศูนย์กลางเชื่อมต่อฐานข้อมูลอสังหาริมทรัพย์ทั่วโลก เลยทีเดียว
เชื่อว่าแบรนด์ที่คุ้นหูเราๆ ท่านๆ กันดีน่าจะมาจาก บริษัทเอสซีจี เซรามิกส์ จำกัด (มหาชน) นี่เองใช่มั้ยล่ะ
เมื่อไม่กี่วันมานี้ แอสเสท เวิรด์ เค้าเพิ่งลงนามในสัญญาจัดจำหน่ายหุ้นสามัญเพิ่มทุนต่อประชาชนทั่วไปเป็นครั้งแรก (IPO) มูลค่ากว่า 48,000 ล้านบาท ซึ่งเรียกได้ว่าเป็นกระบวนการเสนอขายหุ้นสามัญที่มีมูลค่าสูงที่สุดที่เคยมีมาในไทยเลยนะ
ต้องบอกเลยว่าเดี๋ยวนี้อสังหาริมทรัพย์มีส่วนร่วมในหลาย ๆ ส่วนมากจริงๆ อย่างหนึ่งที่พี่หมีเห็นอยู่เสมอ คือการมีส่วนร่วมในการเข้าไปส่งเสริมหรือฟื้นฟูในเรื่องของธรรมชาติ หรือ การอนุรักษ์ป่า
พลัส พร็อพเพอร์ตี้ เค้าใจดีแบ่งปันสู่สังคมอีกแล้วจ้า นอกจากเค้าจะเป็นผู้เชี่ยวชาญที่พร้อมตอบโจทย์ทุกบริการด้านอสังหาริมทรัพย์แล้ว เค้าก็ยังเป็นผู้ใหญ่ใจดีมาอย่างสม่ำเสมอเลย
วันนี้หมีแอบย่องมาร่วมงานของกลุ่มบริษัท เค.อี. ที่คราวนี้เค้าจับมือกับหลักทรัพย์จัดการบัวหลวง จัดตั้งกองทรัสต์เพื่อการลงทุนในอสังหาฯ ไลฟ์สไตล์ คอมมูนิตี้มอลล์ รีท บีเคอีอาร์ (BKER REIT) "BKER" มูลค่า 11,300 ล้านบาทไปเล้ยยย
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ