เห็นว่าทางธนาคารกรุงเทพเค้าชะลอการปล่อยกู้ผู้ประกอบการอสังหาฯ ตลาดคอนโดมิเนียมเพราะห่วงเรื่องดีมานด์ทั้งในประเทศและจีนที่หดตัว ไม่รู้ใครเจอบ้างแฮะ
อย่างที่ได้ยินข่าวกันมาในช่วงหลังๆ เกี่ยวกับสถานการณ์อสังหาริมทรัพย์ในช่วงนี้ ที่ดูเหมือนว่าจะซบเซาลง อย่างที่พี่หมีเคยบอกเอาไว้หลายๆครั้งที่เอาข่าวมาเล่าว่า เราคงได้แต่เอาใจช่วยว่า วิกฤตินี้ จะได้รับการฟื้นฟูไปในทิศทางใด ซึ่งล่าสุดก็ดูเหมือนว่ายังมีเรื่องน่ายินดีอยู่บ้าง
หลายคนน่าจะแว่วๆ ได้ยินมาบ้าง กับคอนโดมิเนียมไฮไลท์แห่งปีจาก GRAND UNITY โครงการชื่อเท่ๆ คูลๆ อย่าง "เดนิม จตุจักร (DENIM JATUJAK)" ที่ถือว่าผลตอบรับดีตามคาด เพราะล่าสุดพี่กางเกงยีนส์เค้าเกลี้ยงแผงไปแล้วจ้าาา
เป็นกระแสอย่างหนักหน่วงเลยทีเดียวสำหรับโครงการ “CROSSROADS” ที่มัลดีฟส์ของพี่สิงห์!!!
ต้องบอกเลยว่าสมัยนี้เนี้ย เราจะมาจำกัดให้ผู้ชายเป็นใหญ่แบบสมัยก่อนไม่ได้แล้วนะ ไม่ว่าจะเป็นหน้าที่การงาน การใช้ชีวิต การมีส่วนร่วมในการตัดสินใจทุกๆอย่าง สมัยนี้เพศหญิงก็เข้ามามีบทบาทมากยิ่งขึ้นเยอะ
เพิ่งได้ข่าวมาว่า วินแดม ในหาน บีช ภูเก็ต (Wyndham Nai Harn Beach Phuket) ของทาง ซิซซา กรุ๊ป (CISSA GROUP) เค้าพร้อมเปิดให้บริการภายในปีนี้แล้ว
ไหนใครเป็นสิงห์นักวิ่งลมกรดบ้าง มารายงานตัวกันหน่อยเร็ววว 555
หลังจากนโนบายอสังหาออกมาให้ใจเต้นกันอยู่เป็นระยะๆ ผู้เชี่ยวชาญจากทางหลายๆส่วนได้ออกมาประเมินสถานการณ์อสังหา และะความน่าจะเป็นกันอยู่ตลอด อย่างเรื่องภาษีที่ดิน ราคาประเมินที่ดิน และผังเมือง ที่ทางพี่หมีเองเคยเอาข่าวมาเขียนอยู่บ่อยๆ หลายๆส่วนคาดว่าอาจจะส่งผลต่อตลาดอสังหาไม่น้อย
เป็นอีกหนึ่งเจ้าที่หันมารุกแนวราบเพราะอย่างที่เดาๆ กันได้ดีว่าปีนี้แนวราบรุกตลาดได้ดีที่สุด
ใครสนใจตลาดบ้านพักตากอากาศวันนี้หมีมีข้อมูลดีๆ มาฝากกันจากทาง ซีบีอาร์อี บริษัทที่ปรึกษาด้านอสังหาริมทรัพย์ชั้นนำ โดยเค้าพบว่าตอนนี้ตลาดบ้านพักตากอากาศเริ่มกลับมาได้รับความนิยมจากนักลงทุนอีกครั้งแล้วนะ
เดี๋ยวนี้กลุ่มผู้อยู่อาศัยคอนโดมิเนียมเนี้ย เริ่มหลากหลายมากขึ้นนะ อย่างกลุ่มที่มาแรงไม่แพ้กลุ่มอื่นคงหนีไม่พ้น “กลุ่มนิสิตนักศึกษา” ชี้ชัดได้เลยว่า ย่านไหนมีมหาวิทยาลัย ย่านนั้นก็มีคอนโดตามๆกันมา เป็นของคู่กัน ยิ่งมหาวิทยาลัยใหญ่ๆ ที่มีนักศึกษา ต่างจังหวัดมาเรียนไกลบ้าน เยอะๆ ทำเลนั้นยิ่งฮอท
เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมดี ๆ สำหรับการใด้มาเยี่ยมชมโครงการต่าง ๆ ของวงการอสังหาริมทรัพย์เรา
พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค ส่งสัญญาณผลงานครึ่งปีหลังเติบโตต่อเนื่อง โดยคาดว่าจะทำได้อีก 15,000 ล้าน รวมรายได้ปีนี้แตะ 25,000 ล้านเลยจ้า
ต้องบอกเลยว่า ยุคนี้คงเป็นยุคแห่งการเปลี่ยนแปลงจริงๆ หลังจากที่ข้าวของเริ่มแพงมากยิ่งขึ้น ไม่ว่าจะเป็นข้าวของเครื่องใช้หรืออาหารก็ตาม ฝั่งอสังหาริมทรัพย์เองก็ไม่น้อยหน้า หลายๆอย่างก็ต่างขยับราคาขึ้นตามกระแสเศรษฐกิจ เช่นเดียวกันกับข่าวที่พี่หมีนำมาฝากเพื่อนๆในวันนี้ ก็คงหนีไม่พ้นเรื่องของการขยับราคาขึ้นตามที่ได้เกริ่นไว้ข้างต้นแน่นอน
บอกเลยว่าครั้งนี้เค้าไม่ได้มาเล่นๆ กับ "ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้” ที่เพิ่งเปิดดีลร่วมทุนกับ “กลุ่มดุสิตธานี” เป็นครั้งแรก เตรียมปั้นคอนโดไฮเอนด์ตรงข้ามตึกคอม ใจกลางศรีราชา ภายใต้ชื่อ “The Hampton Sriracha by Origin and Dusit”
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ