ใครเล็งโครงการของทาง "แสนสิริ" ตอนนี้เค้าเตรียมส่งมอบที่อยู่อาศัยสร้างเสร็จพร้อมโอนรับดีมานด์อยู่อาศัยจริงแล้วนะ นอกจากนี้ยังมีคอนโดฯ ที่ใกล้ก่อสร้างแล้วเสร็จอีก 9 โครงการใหม่ในครึ่งปีหลังด้วย
Beep Beep~ วันนี้หมีขอพาทุกคนมาซิ่ง เพราะ "สิริ เวนเจอร์ส" ผู้นำวงการ PropTech ไทยเค้ากลับมาคราวนี้เพื่อจะเปิดตัว 3 สตาร์ทอัพแห่งอนาคตกันแล้ววว
ในยุคนี้เราทุกคนไม่สามารถปฏิเสธได้เลยว่า เทรนด์รักสุขภาพมาแรงมากในขณะนี้ ไม่ว่าจะเพศไหนวัยไหนก็หันมาใส่ใจและดูแลสุขภาพมากยิ่งขึ้น แน่นอนว่าธุรกิจส่งเสริมสุขภาพเองก็กลายเป็นอีกธุรกิจที่น่าจับตามองอยู่ตลอด
ทำเลเกษตร-นวมินทร์ เดี๋ยวนี้้เค้าก็ไม่ใช่เล่นๆแล้วนะ ทำเลแถบๆนั้นไปหลายคนอาจจะคิดว่ามันนอกเมืองไปแล้ว แต่หลังจากมีข่าวคราวว่ารถไฟฟ้าจะตัดผ่านก็อย่างที่รู้ๆกัน รถไฟฟ้าและคอนโดมันของคู่กันอยู่แล้ว พี่หมีมีโอกาสได้มาอยู่ในงานเปิดตัวโครงการชีวาทัยเกษตร-นวมินทร์
พี่หมีรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ใครใคร่ปล่อยเทคโนโลยีเกี่ยวกับแนวคิดบ้านอัจฉริยะออกมากันเพียบจริงๆ ล่าสุดก็ถิงคิวของ JARTON ที่จะเข้ามาเล่นในส่วนนี้แล้วเหมือนกันจ้า
กลายเป็นดีเวลลอปเปอร์ที่พัฒนาอสังหาริมทรัพย์จนได้รับรางวัลซึ่งพี่หมีเองก็ได้ข่าวอยู่เรื่อยๆ สำหรับแบรนด์รุ่นเก๋าอย่าง ศุภาลัย ซึ่งล่าสุดเค้าไปคว้ามาอีกหนึ่งรางวัลจาก กรมพัฒนาพลังงาน บริษัท ศุภาลัย จำกัด (มหาชน) ได้รับรางวัล “ฉลากแบบอาคารอนุรักษ์พลังงาน 2562” ระดับดีมา
เป็นอีกแบรนด์ที่พี่หมีค่อนข้างติดตามมากเป็นพิเศษกับ ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้ ที่นอกจากจะเป็นแบรนด์ที่ให้ความสำคัญกับคนรุ่นใหม่ อย่างที่พี่หมีเคยนำมาเล่าให้ฟังกันอยู่บ่อยๆแล้ว สำหรับข่าวคราวเรื่องการพัฒนาอสังหาฯของออริจิ้นก็ยังน่าติดตามไม่แพ้กัน
อ่านข่าวแวดวงผู้ประกอบการอสังหาฯ ในช่วงนี้กันมาเยอะแล้ว พี่หมีว่าอีกหนึ่งกลุ่มที่น่าสนใจไม่แพ้กันก็คือบรรดาตัวแทนขายอสังหาฯ นี่แหละ ว่าแต่กลุ่มนี้เค้าจะแข่งเดือดหรือไม่อย่างไร เดี๋ยวเรามาตามกันเนอะ
วันนี้พี่หมีมีข่าวน่าสนใจมาฝากกันอีกแล้ว โดยครั้งนี้เป็นเรื่องของการปล่อยสินเชื่อบ้าน เดี๋ยวเรามาดูกันว่าในสภาพเศรษฐกิจย่ำแย่ของไทยที่เป็นอยู่ตอนนี้นั้น จะมีอะไรกระทบกับเรื่องการปล่อยกู้บ้างหรือเปล่า
หลังจากจัดตั้งรัฐบาลเสร็จเชื่อว่าหลายๆผ่ายคงมีความหวังกันขึ้นมาบ้าง เช่นเดียวกันกับทางด้านของอสังหาริมทรัพย์เองก็มีความหวังให้รัฐบาลเข้ามาแก้ไขปัญหาต่างๆเช่นกัน
ทำเลต่างๆบนเส้นถนนสุขุมวิทนี่ยังคงเป็นทำเลยอดฮิตไม่เสื่อมคลายจริงๆ พี่หมีล่ะไม่แปลกใจเลยที่มีคอนโดฯตบเท้าเข้ามาจับจองพื้นที่กันเพียบ ด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกหลายๆอย่าง ประกอบกับการคมนาคมที่ตอบโจทย์คนเมือง ยิ่งทำให้ทำเลแถวนี้ยิ่งกลายเป็นทำเลที่ไม่มีวันล่มเลยทีเดียว ยิ่งโซนทองหล่อ พร้อมพงษ์ เอกมัย คงเป็นย่านที่เสน่ห์แรงที่สุดแล้ว
เอาข่าวมาบอกกันสำหรับใครที่กำลังมองหาที่อยู่อาศัยและสนใจอยากจะมางาน "Home Buyers Expo 2019 มหกรรมบ้านและคอนโด" ซึ่งเกริ่นก่อนเลยนะว่าปีนี้เทรนด์คนซื้อบ้านเปลี่ยน งานครั้งนี้เค้าเลยขอจัดให้เจ๋งกว่าเดิม!
พี่หมีเชื่อว่าทุกๆคนที่ไม่ได้ตามวงการอสังหา ไม่ว่าใครก็คงจะรู้จักกับ “คิง เพาเวอร์ มหานคร” กันแน่ๆ หรือที่มีชื่อเดิมว่า มหานคร ซึ่งเป็นโครงการมิกซ์ยูสที่มาในความสูงถึง 77 ชั้น 314 เมตร กลายเป็นแลนด์มาร์กของกรุงเทพอีกด้วย แน่นอนว่าจุดเด่น คือดีไซน์และรูปแบบสถาปัตยกรรมการ ออกแบบ
พี่แอพจัดงานใหญ่กลางปีที่ลาน Parc Paragon ชื่องาน AP World >>> โลกของพี่แอพเค้ามีอะไรน่าสนใจ? ผมไปสำรวจมาเมื่อวาน เดินเข้างานด้วยความพร้อม เตรียมตัวไปเป็นอย่างดีคือทำตัวเป็น -แก้วเปล่า- ไม่มีอะไรในหัวเลย ฮ่าๆๆ
เดี๋ยวนี้ไม่ว่าจะโครงการไหนก็ใส่ใจเรื่องความหลากหลายกันทั้งนั้น เพราะกระแสมิกซ์ยูสนั้นมาแรงเกินใคร
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ