หมีอยากจะร้องเพลงนี้ดังๆ จริงๆ "จายยยสู้หรือเปล่าาา ไหวม้ายยยบอกมาาา" เพราะงานนี้ไม่ไหวบอกไหวจัดไปอีกดอก ล่าสุดพี่ไทยขึ้นแท่นหนึ่งในประเทศที่มีหนี้เสียสูงสุดในโลกแล้วจ้า ขำแห้งเลยยย
ถ้าพูดกันในฐานะคนธรรมดาๆ อย่างเราๆ แล้วพี่หมีเชื่อว่าสำหรับมาตรการแอลทีวีนี้หากถามว่าดีหรือไม่ แน่นอนว่าย่อมต้องแตกเป็นสองเสียง
เอสซี แอสเสท เดินหน้าเข้ารับรางวัลเกียรติยศของโลก FIABCI-Thai PRIX D’EXCELLENCE AWARDS 2019
ผลกระทบจาก LTV ที่มีผลบังคับใช้ไปเมื่อเมษายนที่ผ่านมา เรียกได้ว่าส่งผลกระทบกันไปถ้วนหน้าเลยทีเดียว แต่ไม่ใช่กับ เออบาน่าออกซิเจนเรียลเอสเตท แน่นอน เพราะล่าสุดพี่หมีได้ข่าวมาว่าเค้าทุ่มถึง 2,000 ล้านขึ้นโครงการบ้านจัดสรร 1,000 หน่วย!!
ในตลาดอสังหาริมทรัพย์บ้านเราก็จะเห็นได้ว่ามีอยู่หลากหลายกลุ่มเลย แต่ล่าสุดที่ออลล์เค้าก็ขอออกมาบุกเบิกกลุ่มลูกค้าใหม่ก่อนใคร
ต้องบอกว่าตอนนี้ทำเลย่านลาดพร้าวมาแรงแซงทางโค้งจริงๆ เพราะล่าสุดทาง บมจ. ออลล์ อินสไปร์ ดีเวลลอปเม้นท์ หรือ ALL เค้าออกมาเผยผลสำรวจว่าผู้อยู่อาศัยย่านลาดพร้าว – สุทธิสาร เป็นทำเลยอดฮิตของหนุ่มสาวสายครีเอทีฟ
เท่าที่พี่หมีสังเกตมา เดี๋ยวนี้แต่ละหน่วยงานเริ่มออกมาตอบรับกระแสไทยแลนด์ 4.0 กันเยอะมาก ยิ่งธุรกิจอสังหาฯนี่อย่าให้นับ เพราะเป็นธุรกิจที่นำเอาเทคโนโลยีต่างๆมาประยุกต์ใช้กันหลายเจ้าเลยทีเดียว
มาจ้าา มาสรุปราคาที่ดินช่วงนี้กัน เพราะล่าสุดจังหวัดที่มาแรงแซงโค้งอีกจังหวัดที่น่าสนใจไปตกอยู่ที่นครปฐมส้มโอหวานจ้า
ถ้าจะพูดถึงบรรดาอสังหาฯ ที่อยู่อาศัยที่ครึกครื้นแล้วนอกจากกรุงเทพฯ และปริมณฑล รวมถึงพื้นที่แถบ EEC ทั้งหลาย เพื่อนๆ คงฟังกันมาเบื่อแล้ว คราวนี้ลองเปลี่ยนไปดูแถบขอนแก่น มหาสารคามดีกว่า เพราะเค้าก็ครึกครื้นไม่แพ้กันเลยน้า
พี่หมีเชื่อว่าหลายๆคนคงจะทราบดีอยู่แล้วสำหรับเรื่องของราคาที่ดินที่สูงที่สุดในกรุงเทพ แน่นอนว่าก็ต้องเป็นทำเลที่ติดถนนสุขุมวิท เพราะถือว่าเป็นถนนสายหลัก แต่ว่าถนนสายหลักเส้นนี้ดันมีความยาวกินไปหลายเขตหลายย่านในกรุงเทพเลยทีเดียว ประเด็นก็คือ แล้วสุขุมวิทช่วงไหนล่ะที่เป็นเส้นที่มีความนิยมที่สุด?
ช่วงนี้พี่หมีเห็นหลายๆดีเวลลอปเปอร์เริ่มหันมาให้ความสนใจหรือเจาะกลุ่มคนรุ่นใหม่มากขึ้น ซึ่งทาง Whizdom Society by MQDC เองก็เป็นหนึ่งในเจ้าที่ให้ความสนใจและส่งเสริมสังคมของคนรุ่นใหม่ด้วยเช่นกัน
"ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้" จับมือ "DWG Thailand" ตัวแทนขายอสังหาริมทรัพย์ครบวงจรชั้นนำจากสิงคโปร์ ให้เป็นตัวแทนขายโครงการคอนโดมิเนียมแบรนด์ต่างๆ ของบริษัทในตลาดต่างประเทศ
พลัส พร็อพเพอร์ตี้ จำกัด จัดกิจกรรมดีๆเพื่อส่งมอบความสุขให้กับลูกบ้านแล้ว ยังเป็นอีกหนึ่งกิจกรรมรักษ์โลกอีกด้วย กับกิจกรรมอย่าง “ดี MOMENT” ตอน ส่งต่อความสุข ภายในงานนี้ยังมี ท็อป-พิพัฒน์ อภิรักษ์ธนากร นักแสดงชื่อดังที่ผันตัวมาทำธุรกิจใหม่กับแนวคิดใส่ใจโลกและสิ่งแวดล้อม
ใคร ๆ ก็ฝันจะมีโลกที่สดใสสวยงามกันทั้งนั้นใช่มั้ยล่ะ แต่บางทีตัวเราคนเดี๋ยวก็ได้แต่ฝัน เพราะจะลงมือทำอะไรไปก็ยังไม่เห็นโลกที่สวยงามซักที
สนุกสนานกันไปอีกหนึ่งยก เพราะล่าสุดมีข่าวแว่วมาว่าไฮสปีดเชื่อมสามสนามบิน ส่อแววเซ็นสัญญาไม่ทันรอบเดือน ก.ค.นี้แล้วจ้า
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ