เป็นอีกหนึ่งสิ่งก่อสร้างที่ชาวอโศกทั้งหลายต่างรอคอยกันมาก ๆ สำหรับสะพานข้ามแยกอโศก ที่เค้าได้ทำการปิดปรับปรุงตั้งแต่วันที่ 9 มี.ค. ที่ผ่านมา
มีโครงการให้พวกเราได้ตื่นเต้นกันอย่างต่อเนื่องเลยสำหรับ “ฮาบิแทท กรุ๊ป” ที่ล่าสุดเค้าก็เตรียมตัวออกโครงการใหม่อีกแล้ว
จากข่าวล่ามาแรงตอนนี้เป็นที่แน่แท้แล้วว่าบริษัทที่ปรึกษาและบริการด้านอสังหาริมทรัพย์ เจแอลแอลประเทศไทย ครองตำแหน่งผู้นำในธุรกิจบริหารอาคารสำนักงานมาตรฐาน LEED ในบ้านเราแล้วจ้า
พี่หมีพาข่าวคราวของคอนโดฯย่านรัตนาธิเบศร์มาฝากทุกคนกัน อย่างโครงการ Ken Attitude รัตนาธิเบศร์ – MRT สถานีพระนั่งเกล้า ซึ่งต้องบอกก่อนว่าโครงการนี้เค้าเป็นคอนโดมิเนียมหรู เห็นวิวแม่น้ำเจ้าพระยา อีกทั้งยังใกล้สถานีรถไฟฟ้า MRT พระนั่งเกล้า 100 เมตรเท่านั้น
เรียกได้ว่าข่าวดีสำหรับคนย่ายแคราย-มีนบุรี และ ลาดพร้าว-สำโรง เพราะวันนี้พี่หมีแวะเอาข่าวคราวของรถไฟฟ้าสายสีเหลืองแลสีชมพูมาฝากเพื่อนกันอีกด้วย
เดี๋ยวนี้ดีเวลลอปเปอร์หลายเจ้าหันมาใส่ใจกับความสะดวกสบายของลูกค้ากันแล้ว ด้วยการเปิดตัวแอปพลิเคชั่นต่างๆ เพื่อทำให้การเข้าถึงบริการของทางบริษัทเป็นเรื่องง่ายขึ้น และใช่แล้วคร้าบ วันนี้หมีมีข่าวของทางอนันดามาฝากกันด้วยแหละ
เพราะการขยายตัวจากใจกลางเมืองนี้เองที่ทำให้ ย่านบางกะปิ-รามคำแหงเป็นทำเลศักยภาพแห่งใหม่ที่มีการขยายตัวของโครงการพัฒนาอาคารชุดพักอาศัยที่น่าสนใจมาก
เดี๋ยวนี้ดีเวลลอปเปอร์หลายเจ้าเน้นผลักดันในเรื่องของ "ชุมชนน่าอยู่" จริงๆ โครงการของ LPN เองก็เน้นเรื่องนี้เหมือนกัน แถมยังน่าสนใจไม่ต่างจากเจ้าอื่นเลยนะ
ถ้าพูดถึงวิกฤตการณ์ทางการเงินของไทย หลายๆคนคงจะนึกถึงวิกฤติการณ์เมื่อ 20 กว่าปีก่อนอย่าง “ต้มยำกุ้ง” กันใช่ไหมล่ะ ซึ่งตอนนี้ไม่ว่าพี่หมีจะไปที่ไหน จะทำอะไร ก็มักจะได้ยินหรือได้เห็นคนบ่นเรื่องเศรษฐกิจที่ค่อนข้างชะลอตัวอยู่ในขณะนี้ ซึ่งพี่หมีมองว่ามันส่งผลกระทบเป็นวงกว้างเลยนะ ทั้งพ่อค้าแม่ค้า พนักงานออฟฟิศ ลามไปจนถึงนักธุรกิจ
จากพิษเศรษฐกิจในตอนนี้ ผู้ประกอบการอสังหาบางเจ้าอาจจะได้รับผลกระทบกันอยู่บ้าง ซึ่งในหลายๆรายก็เคยออกมาให้ข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับภาพลักษณ์เศรษฐกิจและวงการอสังหา ที่พี่หมีเองก็เคยมีโอกาสหยิบยกเอามาแบ่งปันให้เพื่อนๆกันอยู่ไม่น้อยเลยทีเดียว
วันนี้พี่หมีไม่ได้เอาข่าวเครียดๆมาฝากเพื่อนๆกันอย่างหลายๆวันที่ผ่านมานะจ๊ะ เพราะวันนี้มีเรื่องน่ายินดี ที่พี่หมีอยากหยิบยกมาบอกกล่าว สำหรับ ศุภาลัย จำกัด (มหาชน) ซึ่งข่าวดีของเค้าก็คือ ได้รับรางวัล“Certificate of ESG100 Company”
พี่หมีเชื่อว่าหลายคนน่าจะรู้ข่าวกันมาบ้างแล้วว่าตอนนี้การลงทุนในจังหวัดภูเก็ตขยายตัวเร็วมาก ทำให้มีตึกสูงเกิดขึ้นตามมาอีกมากเหมือนกัน ทีนี้เค้าเลยต้องบูรณาการผังเมืองฉบับใหม่เพื่อลดความแออัดของเมืองนี่แหละ
อย่างพี่เพื่อน ๆ ทั่วฟ้าเมืองไทยได้ข่าวกันเลย การก่อสร้างสถานีกลางบางซื่อนั้นเดินหน้าไปอย่างก้าวกระโดด
เป็นอีกหนึ่งทำเลที่เงียบเหงากันมานานสำหรับพื้นที่บริเวณ "แยกไฟฉาย-อิสรภาพ"
เป็นอีกหนึ่งประเด็นที่ทุกคนมักจะตั้งตารอกันสำหรับการประเมินราคาที่ดินของกรมธนารักษ์ ซึ่งล่าสุดเค้าก็ได้มีการประเมินราคารอบล่าสุดกันออกมาแล้ว
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ