แสนสิริ ตอกย้ำความเป็นผู้นำด้าน Green และ Well-Being ของวงการอสังหาฯ ไทยอีกแล้วจ้า ล่าสุดจับมือกับ พลัส พร็อพเพอร์ตี้ สร้างพื้นที่ส่วนกลางให้เป็น Sansiri Backyard @Sansiri Projects ด้านการปลูกผักปลอดสาร ส่งต่อพื้นที่สีเขียวให้ชุมชน งานนี้บอกเลยว่าน่าสนใจมากๆ มาดูกันเลยดีกว่า
เป็นอีกงานที่ได้รับสนใจกันอย่างล้นหลามเลยสำหรับงาน "มหกรรมรวมพลังคน mai" (mai FORUM 2019) เมื่อวันที่ 13 ก.ค.ที่ผ่านมา
เป็นอีกหนึ่งย่านที่ตอนนี้กำลังเร่งการก่อสร้างรถไฟฟ้ากันอย่างเต็มที่สำหรับย่านรามคำแหง ซึ่งตอนนี้การจราจรช่วงนี้อาจจะติดขัด แต่ตามแผนแล้วถ้าเสร็จเมื่อไหร่ ย่านนี้จะยืนหนึ่งไม่แพ้ใครเลย
โครงการมิกซ์ยูสยังคงไปได้เรื่อยๆ ไม่มีหยุดจริงๆ ล่าสุดทาง LPN เองก็เดินหน้าพัฒนาผลิตภัณฑ์มิกซ์ยูสแล้วจ้า
ในช่วงปีที่ผ่านมา ปัญหาด้านสิ่งแวดล้อมได้ส่งผลกระทบอย่างเห็นได้ชัดจนสามารถสัมผัสได้ เช่นปัญหามลพิษ ฝุ่นควัน PM2.5 จนเกิดภาพที่ประชาชนต้องสวมหน้ากากกันอย่างชินตา ไปจนถึงการประกาศหยุดเรียนบางแห่ง จำได้ว่าช่วงนั้นกน้ากากอนามัยที่ได้มาตรฐานถึงขั้นขาดตลาดกันเลยทีเดียว
วันนี้พี่หมีนำข่าวคราวของรถไฟฟ้าส่วนต่อขยายสายสีน้ำเงิน แถวๆย่านฝั่งธนมาฝากอย่างช่วง บางอ้อ-ท่าพระ ต้องบอกก่อนว่าพี่หมีเองก็แอบลุ้นช่วงนี้อยู่เหมือนกันว่าทิศทางของเค้าจะเป็นอย่างไรบ้าง เพราะสมัยเรียนพี่หมี(ตัวนี้)ก็เคยพักอาศัยอยู่แถวๆย่านนี้อยู่หลายปี
สุขุมวิทนี่ติดลมบนในเรื่องของทำเลที่เป็นอมตะของกรุงเทพไปซะแล้ว คอนโดนี่ผุดขึ้นกันเกือบทุกพื้นที่ ไม่ว่าจะเป็นสุขุมวิทตอนต้น ตอนกลาง หรือตอนปลาย ซึ่งสาเหตุหลักๆพี่หมีมองว่ามันมาจากรถไฟฟ้าที่ตัดผ่านตลอดสายด้วยแหละ
ด้วยความเจริญที่เกิดขึ้น ส่งผลให้ย่านพระราม 4 - คลองเตย เป็นย่านธุรกิจใหม่ โดยเฉพาะที่ดินของการท่าเรือประมาณ 2 หมื่นไร่กับแผนพัฒฯให้เป็นคอมเพล็กซ์ขนาดใหญ่ รายล้อมไปด้วยโรงแรม หรือที่อยู่อาศัย
ป็นอีกหนึ่งโครงการขากเอพี ไทยแลนด์ กับการจับมือกับเอสอีเอซี (SEAC) ศูนย์พัฒนาและส่งเสริมการเรียนรู้ตลอดชีวิตแห่งภูมิภาคอาเซียน เปิดโลกการเรียนรู้แบบใหม่กับ ‘YourNextU’ นวัตกรรมดีไซน์ที่เกิดขึ้นเพื่อดิสรัปการศึกษาครั้งแรกของโลก ให้แก่ 40 นักศึกษาฝึกงานโครงการเอพีโอเพ่นเฮ้าส์ 2019 (รุ่นที่ 4)
ใส่ใจกันทุกรายละเอียดเลยสำหรับเอสซี แอสเสทที่นอกจากเค้าจะใส่ใจทุกโครงการอย่างขั้นสุดแล้ว ล่าสุดเค้าก็ยังใส่ใจกับการได้รับบริการของลูกค้า
ต้องยอมรับว่าในปัจจุบันกรุงเทพมีการขยายตัวเพิ่มขึ้นมากจากอดีตมากๆ ซึ่งแน่นอนว่าความเจริญก็ย่อมตามมาเช่นเดียวกัน สิ่งที่เห็นได้ชัดเจนที่สุดคงจะหนีไม่พ้นในเรื่องของการคมนาคม
ช่วงนี้หมีทำข่าวเกี่ยวกับความแผ่วของตลาดคอนโดมิเนียมในบ้านเราเยอะมาก เพราะอย่างที่ว่ามันมีปัจจัยลบเข้ามาดึงมาฉุดรั้งกันมากมาย แต่ดีเวลอปเปอร์ใหญ่ๆ ก็ยังเดินหน้าลงทุนโครงการใหม่กันไม่ยอมหยุด
ใครกำลังรอ ศูนย์การค้า “มิกซ์ จตุจักร” (Mixt Chatuchak) แลนด์มาร์กแห่งใหม่ใจกลางจตุจักรขอบอกว่ารออีกไม่นานก็จะได้ยลโฉมกันแล้วจ้า
ความปลอดภัยเป็นสิ่งสำคัญที่ควรใส่ใจมากทีเดียว ล่าสุด ไทยพาณิชย์ ปาร์ค พลาซ่า ก็นับเป็นอาคารสำนักงานที่เป็นที่รู้จักของคนทั่วไป และล่าสุดคว้ารางวัล อาคารโดดเด่นด้านความปลอดภัยปี 2562 (BSA Building Safety Award) มาได้ด้วยนะ
คุ้นหูคุ้นตากันดีอย่างแน่นอนสำหรับบริษัท พลัส พร็อพเพอร์ตี้ ผู้เชี่ยวชาญด้านบริหารและจัดการอสังหาริมทรัพย์ครบวงจร ที่ไม่ว่าบริษัทพัฒนาอสังหาอะไรก็เลือกใช้บริการของพี่แกเสมอมา
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ