“ชินวะ กรุ๊ป” เจ้าของนวัตกรรมรูเนะสุ เปิดแผนลงทุนในไทยปี 62 มูลค่า 3,000 ล้านบาท เน้นย้ำการปักหลักมั่นคงเพื่อก้าวย่างเติบโตแข็งแรง สานต่อ”คอนโดที่อยู่อาศัยคุณภาพด้วยจิตวิญญาณญี่ปุ่นแท้ๆ” เตรียมปั้นคอนโดโลว์ไรซ์ไพลอท โปรเจ็กซ์เส้นทางรถไฟฟ้าสายสีเหลืองก่อนกระจายทั่วกทม. พร้อมดันทริเปิ้ล เอส เซอร์วิส เร่งโอนโครงการรูเนะสุ ทองหล่อที่จะเริ่มโอนไตรมาสสาม
อีโอ VMPC วิเคราะห์ภาพรวมตลาดอสังหาฯ ปี 2562 เสี่ยงสูงจากปัจจัยลบรอบด้าน ทั้งดอกเบี้ยขาขึ้น - หนี้เสีย - มาตรการคุมเข้มปล่อยกู้ซื้อบ้าน ลุ้นอานิสงส์สหรัฐประกาศสงครามการค้ากับจีน
"พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค" เค้าก็ไม่มีหวั่น บุกจับมือพันธมิตรญี่ปุ่น โดยที่ไม่ได้จับแค่เล่น ๆ แต่จับทีเดียวพร้อมกันถึง 3 พันธมิตรเลยนะ
เปิดตัวกันไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับแม่นาคฉบับไฮโซอย่าง “VERTIER Sukhumvit” จุดเด่นเป็นไงไปดูกัน
การบินไทยเตรียมส่งแผนการจัดหาเครื่องบินใหม่ 38 ลำ ในวงเงิน 200,000 ล้านบาท ให้กับกระทรวงคมนาคม ที่คาดว่าอย่างเร็วที่สุดคือวันที่ 18 ม.ค. นี้
วันนี้พี่หมีมีข้อมูลดี ๆ มาเล่าให้เพื่อน ๆ ที่สนใจจะลงทุนอสังหาไว้ปล่อยเช่าได้ศึกษากันอีกแล้ว เพราะล่าสุด "ซีบีอาร์อี" บริษัทที่ปรึกษาอสังหาริมทรัพย์เค้าเปิดเผยว่าตลาดเช่าอพาร์ตเมนต์กลางเมืองยังรุ่ง
เริ่มต้นปีก็เริ่มมีเทศกาลจับมือให้เห็นกันอีกแล้ว วันนี้มาดูในฝั่งของออลล์ อินสไปร์ กันบ้างครับ... บริษัท ออลล์ อินสไปร์ ดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน) นำโดย นายธนากร ธนวริทธิ์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร
หลังจากที่แถลงแผนธุรกิจรับปีหมูทองเสร็จปุ๊ป ป้าศุก็ขอรุกต่อด้วยการเปิดตัวโครงการใหม่ล่าสุดอย่าง "ศุภาลัย ไพร์ม พระราม 9"
ใครเป็นหนี้กยศ. ช่วงนี้อาจร้อนๆ หนาวๆ เพราะทางกยศ. เค้าจะนำมาตรการหักหนี้จากบัญชีเงินเดือนของลูกหนี้แบบอัตโนมัติมาใช้ตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ 2562 เป็นต้นไป
"บริษัท เอ็น.ซี.ซี. เอ็กซิบิชั่น ออกาไนเซอร์” ร่วมกับ สมาคมสถาปนิกสยาม ในพระบรมราชูปถัมภ์ จัดงานสถาปนิก’ 62 ชูแนวคิด “กรีน อยู่ ดี : Living Green” ชี้โอกาสใหญ่ของผู้ร่วมแสดงสินค้า ก้าวสู่เวทีนานาชาติ ร่วมขยายตลาดทั้งใน และต่างประเทศครั้งสำคัญ
ปีนี้ป้าศุเค้ามาแรงจริงนะทุกคน เอาจริงๆตั้งแต่ช่วงปีที่ผ่านมา ป้าแกยกเครื่องใหม่ไฉไลโดนใจก็ปล่อยโครงการออกมาไม่หยุด
SC Asset เตรียมก้าวสำคัญสู่เป้าหมายการเป็น Living Solutions Provider ด้วยการ Kick Off งานดีไซน์ระดับเวิร์ดคลาส ณ อาคารชินวัตร 3
ซีบีอาร์อีจัดงานประกวด “ช่างภาพแห่งปี 2562” ซึ่งเป็นงานประกวดภาพถ่ายระดับโลกที่จัดขึ้นเป็นปีที่ 12 แล้ว ภายใต้หัวข้อหลัก "เมืองแห่งอนาคต" (Future Cities) ทั้งนี้ การประกวดดังกล่าวยังคงเติบโตอย่างต่อเนื่องโดยในปีที่แล้วมีภาพถ่ายส่งเข้าประกวดมากกว่า 80,000 ภาพจาก 170 ประเทศทั่วโลก
ตลาดอสังหาช่วงต้นปีนี้กำลังจะเริ่มคึกคักกันแล้ว เพราะบรรดานักพัฒนาโครงการอสังหาริมทรัพย์ทั้งหลายต่างรีบกระตุ้นยอดขาย ยอดโอน ก่อนที่มาตรการ LTV จะเริ่มบังคับใช้ในวันที่ 1 เมษายนนี้
เมื่อเร็วๆนี้ บริษัท ตฤณ นครา นำโดยนายตฤณ นิลประเสริฐ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ตฤณ อินโนเวชั่น กรุ๊ป จำกัด พร้อมด้วย คุณผกายมาศ เวียร์รา รองประธานหอการค้าจังหวัดเชียงรายและมร.เดวิส เจ แชมเบอร์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ไทรเด้นท์ ซัพพอร์ต จำกัด บริษัทก่อสร้างเสาธง ร่วมกันแถลงเปิดตัวโครงการ “ตฤณ นครา โกลเด้น ไทรแองเกิ้ล”
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ