สต็อกอสังหาตอนนี้พุ่งมากกว่า 1.2 ล้านล้านเลยนะ ซึ่งเค้าก็คาดการณ์กันว่าต้องใช้เวลาถึง 40 เดือนถึงจะขายหมด
"โครงการต้นแบบระดับภูมิภาคทศวรรษแห่งสหประชาชาติว่าด้วยมหาสมุทร" แค่ชื่อก็รู้สึกยิ่งใหญ่แล้ว!!!
เดี๋ยวนี้ใครไม่มีโซลารูฟท็อป ถือว่าเชย! เพราะไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการรักษ์โลก! และ "ควอลิตี้เฮ้าส์" เข้าใจเทรนด์ ตอนนี้เลยเดินหน้าติดตั้งระบบโซลารูฟท็อปแบบเต็มสูบครับ
หุ้นกู้ชุดใหม่จาก SC มาแล้วนะ มาด้วยกันทั้งหมด 2 ชุด ผู้ลงทุนสถาบันกับผู้ลงทุนรายใหญ่เตรียมตัวได้เลยครับ
มีข่าวดีแบบรัวๆ ให้ผู้ถือหุ้นได้ชื่นใจ เพราะ "ASW" โชว์ความสำเร็จผลตอบรับโครงการแนวราบ เตรียมโอนบ้านหรูเพิ่มหนุนรายได้ก่อนปิดไตรมาส 2/67 แล้ว
เรียกได้ว่าเป็นทำเลที่ติ๊กถูกทุกข้อ ตอบโจทย์การใช้ชีวิตแบบฉ่ำๆ สำหรับ 'สะพานควาย' ทำเลที่มีการพัฒนาเปลี่ยนแปลงอย่างมากในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา
หนึ่งปัญหาของเมืองที่ขยายตัวเร็วเกินไปก็คือการคมนาคมเนี่ยแหละครับ สังเกตง่าย ๆ ได้จากปริมาณรถบนท้องถนนเลย
เทศกาลกวาดหุ้นกู้มาแล้ว ประเดิมกันที่ "บริทาเนีย" เลย ได้ข่าวว่าเตรียมเสนอขายหุ้นกู้ล็อตใหม่ 2 รุ่นให้ผู้ลงทุนทั่วไปและผู้ลงทุนสถาบันเร็วๆ นี้แล้วครับ
นี่คือสิทธิพิเศษสำหรับเจ้าของคอนโดสุดลักชัวรี่อย่าง “ออริจิ้น กลาสเฮ้าส์ ทองหล่อ” ออริจิ้นมอบสิทธิ์สมาชิก “Origin Thonglor World Elite Member” กับแคมเปญ “Elite Living” ชวนสัมผัสประสบการณ์สุดหรูสไตล์ InterContinental Life ด้วยแพ็กเกจพริวิลเลจสุดเอ็กซ์คลูซีฟที่ “อินเตอร์คอนติเนนตัล แบงค็อก สุขุมวิท” นานสูงสุดถึง 3 ปี!!!
กรุงเทพตะวันออกเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนเดิมอีกต่อไปแล้วนะ ผมผ่านไปครั้งล่าสุดนี่บรรดาโ๕รงการบ้านหรูขึ้นเพียบเลย
ธุรกิจศูนย์การค้าในกรุงเทพฯ สามารถฟื้นตัวได้อย่างแข็งแกร่งในช่วงครึ่งหลังของปี 2566 โดยได้รับแรงหนุนจากการท่องเที่ยวต่างประเทศที่ฟื้นตัวขึ้น แต่ปัจจัยสำคัญในการพลิกเกมส์ศูนย์การค้าไทยมีอะไรบ้าง วันนี้ ไนท์แฟรงค์ ออกมาเฉลยแล้ว!
ยุคนี้องค์กรต้องใส่ใจสิ่งแวดล้อมหน่อย ทาง "กลุ่มสยามสินธร" เองก็ยึดมั่นแนวทางนี้มาตลอด ล่าสุดยังจับจับมือพันธมิตร "Wake Up Waste" แพลตฟอร์มบริหารจัดการ ซื้อขายขยะรีไซเคิล มาตอกย้ำความเป็นผู้นำธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ที่คำนึงถึงผลกระทบในทุกมิติทั้งสิ่งแวดล้อม สังคม และชุมชน มาตลอดระยะเวลากว่า 10 ปีด้วย!
บุญถาวรเอาใจคนรักบ้านด้วยอีกครั้ง ด้วยการพลิกโฉมประสบการณ์การเลือกซื้อสินค้าตกแต่งบ้าน เนรมิตพื้นที่โชว์รูมรัชดา โชว์สินค้าเพื่อการตกแต่งบ้าน
เสนาฯ เดินหน้าตอกย้ำความเป็นผู้นำบ้านโซลาร์เซลล์อีกครั้ง กับปรากฏการณ์ครั้งแรกของวงการอสังหาฯ ลูกบ้านเสนาสามารถเปลี่ยนคาร์บอนเครดิตครัวเรือนให้มีมูลค่า นำไปใช้เป็นส่วนลดหรือซื้อสินค้าได้จริง ในการนำคาร์บอนเครดิตครัวเรือน มาแลกเป็นคะแนน The 1 ได้ฟรี
CMC ส่งแนวราบโครงการแรกบุกย่าน 'บางใหญ่' เปิดทาวน์โฮมแบรนด์ใหม่ 'ชาโตว์ วิลเลจ เวสต์เกต-บ้านกล้วย' (Chateau Village Westgate - Baan Kluay) ชูจุดเด่น “บ้านกว้าง” สไตล์ New York Loft ผสมผสานความ Classic และ Modern Loft เติมเต็มชีวิตอย่างลงตัว พร้อมพื้นที่สำหรับสัตว์เลี้ยง Pet Zone ให้ได้เริ่มต้นชีวิตบทใหม่บนความสุขที่กว้างกว่าใคร
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ