ไปโตเกียว แต่เบื่อที่จะเที่ยวในโตเกียว แล้วจะไปไหนดี?
ถ้าใครอยากหาที่เที่ยวใกล้โตเกียว ไปกลับง่ายๆ แบบ One Day Trip การเดินทางไม่ลำบากยุ่งยาก ใช้เวลาไม่นาน ผมแนะนำว่าให้ไปใช้เวลาหนึ่งวันที่เกาะ Enoshima ก็ถือว่าคุ้มค่าดีครับ
เกาะ Enoshima เป็นเกาะเล็กๆ ที่มีพื้นที่เพียงแค่ 0.38 ตารางกิโลเมตร ตั้งอยู่บริเวณ Shonan Coast ของเมือง Fujisawa จังหวัด Kanagawa แถมยังอยู่ใกล้กับโตเกียวมากๆ ที่สำคัญยังมีทะเลล้อมรอบ ดังนั้นช่วงหน้าร้อนคนญี่ปุ่นในโตเกียวและพื้นที่ใกล้เคียงจึงมักจะเดินทางมาที่นี่เพื่อเล่นน้ำทะเลกันครับ
แต่ถึงจะเป็นช่วงหน้าหนาว ที่นี่ก็ฮอตไม่แพ้กัน เพราะทะเลที่นี่ขึ้นชื่อเรื่องการแล่นเรือใบมากๆ ช่วงที่ผมไปแม้อากาศจะหนาวสุดๆ แต่ก็ยังมีคนแล่นเรือใบและมีคนเดินเล่นริมหาดอยู่เลย บรรยากาศดีเกิ๊นนน
การเดินทางจากโตเกียวก็ง่าย ไม่ยุ่งยาก และใช้เวลาเบ็ดเสร็จราวๆ 1 ชั่วโมงเท่านั้นเอง สามารถนั่งรถไฟจากในโตเกียวไปได้เลย แล้วแต่ว่าขึ้นจากสถานีไหนนะ
แต่ถ้าที่นิยมหน่อยก็คือนั่งไปลงที่เมืองยอดฮิตอย่าง Kamakura ก่อน แล้วเปลี่ยนไปใช้ Local Train สาย Enoden ลงที่สถานี Enoshima ได้เลย ค่าเดินทางถูกมาก ได้นั่งรถไฟย้อนยุคสุดฮิต แถมยังได้ชมเมืองริมทะเลไปด้วยอีกต่างหาก
เกาะนี้จะสร้างทางเดินเชื่อมจากพื้นที่ชายฝั่งเข้าไปครับ ทางเข้าเหมือนกำลังเดินไปในเมืองของเรื่อง Spirited Away เลยแฮะ ส่วนบริเวณทางเข้าเกาะจะเป็นแหล่งขายของกินของฝากต่างๆ นานา มีกันให้เพียบไปหมด ราคาค่อนข้างสูงกว่าปกตินิดหน่อย และร้านอาหารที่มีวิวติดทะเลจะมีข้อบังคับหลายอย่าง โดยเฉพาะหนึ่งคนต้องสั่งอาหารหนึ่งอย่าง สองคนหนึ่งจานไม่ได้ ดังนั้นถ้าแค่อยากพักขา ยังไงลองอ่านคำแนะนำของแต่ละร้านให้ดีก่อนนะ
ที่ชอบคือเราสามารถ explore เกาะนี้ได้ทั้งเกาะครับ ถ้าเดินผ่านช่วงโซนร้านค้ามาแล้วจะเจอกับทางขึ้นไป Enoshima Shrine ศาลเจ้าชื่อดังประจำเกาะ ที่มีบันไดนับร้อยขั้น แต่ถ้าใครยังไม่อยากไป อยากลองเดินเล่นรอบเกาะไปก่อนก็สามารถเดินแยกไปตามทางซ้ายขวาได้ ทางทั้งเกาะเชื่อมถึงกันหมดครับ ไม่ต้องกลัวหลง
ระหว่างทางยังมีดอกไม้พรรณไม้นานาพันธุ์ให้ชมด้วย และหากวันไหนอากาศดีเรายังสามารถมองเห็นภูเขาไฟฟูจิได้ด้วยล่ะ วิวบนเกาะเองก็สวยมากๆ แต่ถ้าไปหน้าหนาวแบบผมต้องบอกก่อนว่าอากาศจะเย็นกว่าปกติสุดๆ หนาวแบบสั่นสะท้านแต่ว่าฟินมากครับ 5555
อีกอย่างคือ ที่นี่ได้ชื่อว่าเป็นเกาะแมว เพราะมีแมวจรจัดอาศัยอยู่เยอะ แต่ผมไปอยู่ยันเย็นกลับไม่เจอแมวสักตัว (อาจเพราะนักท่องเที่ยวเยอะเกินไป แมวจึงพากันไปหลบบนโซนที่เป็นเขาเป็นป่าไปหมดแล้ว)
แต่แม้ไม่เจอแมว ทว่าคุณจะได้เจอเหยี่ยวแน่นอน เกาะนี้มีเหยี่ยวเยอะมากจนน่าตกใจ บินโฉบส่งเสียงร้องไปมาบนฟ้าตลอดเวลาจนเกาะต้องตั้งป้ายเตือนตลอดทางว่าให้ระวังเหยี่ยวนะ ซึ่งปริมาณที่มากของมันผมคิดว่าสมควรเปลี่ยนชื่อเกาะว่า "เกาะเหยี่ยว" มากกว่า "เกาะแมว" เสียอีก
ยังไงก็ตาม เกาะ Enoshima เป็นเกาะที่ผสานรวมกันระหว่างวัฒนธรรมและธรรมชาติแบบดั้งเดิมกับความร่วมสมัยของบรรดาร้านรวงต่างๆ ไว้ด้วยกัน
แม้ส่วนหน้าเกาะจะเป็นเชิงพาณิชย์ไปเสียหน่อย แต่ส่วนหลังกลับได้ความรู้สึกธรรมชาติบนเกาะแบบเต็มๆ ผมไปแล้วติดใจมากชนิดที่ว่าใช้เวลาไปหนึ่งวันยังรู้สึกว่าไม่อิ่มพอ ถ้ามีโอกาสก็อยากไปอีกสักครั้งจังน้าา
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ