เมื่อวันที่ 3 มิถุนายน ที่รัฐสภา นายสรศักดิ์ เพียรเวช เลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร กล่าวถึงความคืบหน้าการก่อสร้างอาคารรัฐสภาแห่งใหม่ ว่า จนถึงขณะนี้ผู้รับเหมาดำเนินการไปแล้ว 36% ตนได้พูดคุยกับบริษัทผู้รับเหมาว่า สิ้นปี 2560 การก่อสร้างจะต้องมีความคืบหน้า 50% ซึ่งผู้รับเหมายืนยันว่า จะดำเนินการตามที่พูดคุยกัน และจากการที่พูดคุยกัน มีความจำเป็นต้องขยายระยะเวลาอีก 1 ครั้งในเร็วๆนี้หรือในสิ้นปีนี้ จากเดิมที่ขอขยายไปแล้ว 2 ครั้ง เนื่องจากยังมีปัญหาเรื่องการส่งมอบพื้นที่ยังไม่เรียบร้อย
“ผมสั่งการให้ฝ่ายเจ้าหน้าที่และที่ปรึกษาบริหารโครงการดูตัวเลขที่บริษัทผู้รับเหมาเสนอขอขยายเวลามา 926 วัน ว่ามีความเหมาะสมหรือไม่ ก่อนที่จะส่งให้คณะกรรมการตรวจการจ้างโครงการก่อสร้างอาคารรัฐสภาแห่งใหม่พิจารณา และนำเสนอมาให้ตนพิจารณาอีกครั้งให้รอบคอบ ทั้งนี้ ได้พูดคุยกับผู้รับเหมาเป็นการภายในว่า หากมีการขยายเวลา คาดว่าโครงการจะเสร็จภายในวันที่ 31 ธันวาคม ปี 2562 สามารถเข้าอยู่ได้ในปี 2563 อย่างไรก็ตาม สำหรับงบประมาณในการก่อสร้างในปีนี้อยู่ที่ 3,000 ล้านบาท ซึ่งเบิกจ่ายไปแล้วตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2559 จนถึงขณะนี้ประมาณ 2,000 ล้านบาท ส่วนงบประมาณที่จะใช้ดำเนินการในปี 2561 ประมาณ 3,900 ล้านบาท”นายสรศักดิ์ กล่าว
ที่มา มติชนออนไลน์
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ