MRT : รัชดาภิเษก / /
28 Mar 2024 16:36เปิดตัวมาก็นาน แต่กว่าจะใช้เวลาฟอร์มให้เข้าที่ก็หลายปีทีเดียวครับ
วันนี้หนึ่งในโครงการที่น่าจับตามองสุดๆ จาก "Siamese Asset" ได้ฤกษ์เผยโฉมเพิ่มเติมกันเสียที เพราะหุ่นห้างพี่เขาปรับโฉมใหม่รอแล้ว
"Siamese Exclusive Ratchada" ถ้าจำไม่ผิด โครงการนี้มีข่าวมีคราวกันมาให้เห็นตั้งแต่ช่วง 4-5 ปีก่อนแล้ว แต่ด้วยอะไรหลายๆ อย่างๆ ก็เลยเงียบไปนาน
แต่ตอนนี้ขึงป้ายใหม่แล้ว มีการปรับแบบเพิ่มเติมเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดเรียบร้อย เร็วๆ นี้เราน่าจะได้เห็นคอนโดใหม่ในย่านรัชดาเพิ่มกันอีกตัวแน่นอนครับ
สำหรับ "Siamese Exclusive Ratchada" เดิมทีตอนแรกก็สูงชะลูดอยู่ แต่ตอนนี้โดนหั่นออกไปไม่น้อย แต่โชคดีที่ได้ซิวพื้นที่โครงการศักยภาพ ติดถนนใหญ่ แถมยังติดรถไฟฟ้าอีกต่างหาก
โครงการนี้เป็นตึกสูง 21 ชั้น จำนวน 1 อาคาร และอาคารความสูง 7 ชั้น 1 อาคาร รวมมียูนิตพักอาศัยทั้งหมด 274 ยูนิต ที่จอดรถทั้งหมด 247 คัน และขนาดที่ดินอยู่ที่ 2-2-94 ไร่ มูลค่าโครงการ 3,900 ล้านบาท
ความเจ๋งคือ เป็นว่าที่โครงการใหม่กิ๊งที่ตั้งอยู่ติดถนนรัชดาภิเษก ฝั่งมุ่งหน้าเข้าแยกสุทธิสาร ใกล้กันจากแยกลาดพร้าว – รัชดา แบบมากถึงมากที่สุด ดังนั้นใครทำงานย่านนั้นขับรถไปแวบเดียวก็ถึงแล้วครับ
ความเจ๋งถัดมาคือ นี่เป็นโครงการที่ใกล้ MRT รัชดาภิเษกในระยะเพียง 100 เมตร เท่านั้น!!
เรียกว่าใกล้มากถึงมากที่สุด แม้จะไม่ได้อยู่ในระยะประชิดขนาดนั้น แต่เดินได้เพียงไม่กี่ก้าวก็ถึงแล้ว ที่สำคัญคือนั่งต่อไป 2 สถานี ถึงสถานีพหลโยธิน แวะเข้าเซ็นทรัลลาดพร้าวหรือยูเนียนมอลล์ได้
หรือใครอยากจะย้ายไปนั่ง BTS ก็สามารถเลือกเปลี่ยนสายได้ที่นี่ แล้วไปต่อทั้งทางฝั่งเคหะและคูคต หรือย้ายไปสายสีเหลืองและสายสีชมพูก็ได้เลยครับ
ส่วนมาอีกฝั่งหนึ่ง เอาใจคนทำงานเหมือนกัน เพราะจากสถานีรัชดาฯ นั่งต่อไปอีก 4 สถานี ถึง MRT สถานีเพชรบุรี สามารถเชื่อมต่อ Airport Rail Link มักกะสันได้
และอยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลกันกับ BTS อโศก ทำงานที่ไหน จะลงที่ใด ผมว่าอยู่โซนนี้สามารถไปถึงแหล่งใหญ่ๆ ได้ทั่วทั้งหมดเลยนะ
ทำเลบนเส้นรัชดาภิเษกนี่ยังเดินทางสะดวกมากๆ สำหรับใครที่ใช้รถยนต์ เพราะฝั่งเส้นรัชดาฯ และลาดพร้าวนั้น ล้วนแล้วแต่เต็มไปด้วยแหล่งงานขนาดใหญ่
อาคารสำนักงานบริเวณนั้นมีมากมายและขยันขึ้นกันอยู่เรื่อยๆ เฉพาะทางฝั่งเส้นรัชดาเองนี่ก็เยอะมากแล้ว
และเพราะแหล่งงานเยอะ ดังนั้นเรื่องของความอุดมสมบูรณ์จึงไม่ต้องห่วง
เพราะพื้นที่โซนนี้หาของกินง่ายมาก ทั้งเส้นฝั่งรัชดาฯ และลาดพร้าว ร้านอร่อยร้านดังมีเพียบ
แต่ถ้าใครไม่ได้ออกไปทำงานข้างนอก work from home ตามเทรนด์อยู่ที่บ้าน ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องของกินเลย
เพราะพื้นที่ใกล้ๆ โครงการ ระหว่างสถานีรถไฟฟ้าและพื้นที่โครงการ ก็จะมีซอยเล็กที่มีสำนักงานขนาดใหญ่อยู่ และตรงนั้นก็มีพวกร้านอาหารตามสั่งหรือซุ้มขายอาหาร ผลไม้ หรือน้ำปั่นราคาไม่แพงเปิดขายอยู่เยอะทีเดียวครับ
แน่นอนว่าถ้าใครอยากไปพวกห้างใหญ่ๆ ก็ไปได้เหมือนกัน ทั้ง Central พระราม 9 หรือย้ายไปฝั่งลาดพร้าวที่ก็มี Central ลาดพร้าว ขนาบสองข้างเลย
พวก Hypermarket เองก็เยอะ Big C, Lotus อยู่ในบริเวณใกล้ๆ นั่งรถไฟฟ้าไปไม่กี่อึดใจทั้งคู่ ตลาดสดเองก็อยู่ไม่ไกลเลยเหมือนกันนะ
สภาพแวดล้อมคึกคักแบบนี้ เรื่องอาหารการกินหรือแหล่งอำนวยความสะดวกถือว่าไม่ใช่สิ่งที่ควรกังวลเลยล่ะ
แถมรอบๆ ยังมีอาคารพาณิชย์และอาคารสำนักงานอยู่เยอะ เป็นจุดที่คนใช้รถก็สะดวกสบาย คนใช้ขนส่งสาธารณะยิ่งนับว่าสบายสุดยอด วันไหนอยากเลี่ยงรถติดก็ใช้รถไฟฟ้าได้เลย รอบๆ นี้มีหลากหลายสายให้เลือกสรร
ถ้าให้เฉลี่ยคะแนนโดยรวม ก็คงต้องบอกว่า "Siamese Exclusive Ratchada" จัดอยู่ในประเภท "ครบเครื่อง" และ "ดีมาก" นั่นเองครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ