ผมเห็นก่อนหน้านี้ดีเวลลอปเปอร์อสังหาบ้านเราหันไปมองหาธุรกิจใหม่มาเสริมรายได้กันไม่น้อย อยู่ๆ ก็นึกสงสัยเหมือนกันว่า แล้ววงการอื่นถ้าจะข้ามมามองหาธุรกิจอื่นเพื่อเพิ่มรายได้บ้างล่ะ เค้าจะเลือกทำอะไรกัน
วันนี้ได้คำตอบแล้วครับ ค่ายยักษ์ใหญ่ที่ผลิตรถยนต์เป็นธุรกิจหลัก เลือกจะลงมาเล่นอสังหาเหมือนกันละเฮ้ย!
แบบนี้ก็สนุกดีแฮะ แถมค่ายรถยนต์ที่ว่านั่นก็ยังเป็นค่ายยักษ์ใหญ่อย่าง "Mercedes-Benz" เสียด้วย!
ผลิตรถยนต์อย่างเดียวก็ออกจะน่าเบื่อ หันมาผลิตที่อยู่อาศัยบ้างก็เข้าที อาจเพราะคิดแบบนี้พี่เค้าเลยหันมาเปิดตลาดใหม่ จับมือกับ "Binghatti" ร่วมมือกันผสานโลกแห่งยานยนต์และสถาปัตยกรรม ด้วยการเปิดโครงการอาคารที่พักอาศัยสุดหรูหราปักหมุดแห่งแรกที่เมืองเศรษฐีน้ำมันอย่างดูไบกันเสียเลย
"Mercedes-Benz Places" เป็นอาคารที่อยู่อาศัยสุดหรูด้วยความสูง 341 เมตร มีทั้งหมด 65 ชั้น บนทำเลสุด Prime ใกล้อาคาร Burj Khalifa การันตีเห็นวิว Burj Khalifa และตั้งอยู่ใกล้กันกับสถานที่สำคัญ อย่าง Dubai Mall และ Museum of the Future
ตัวโครงการดีไซน์ออกมาเป็นอาคารเน้นความโค้งมนและมีโลโก้ด้านบนโดดเด่น ไทป์ห้องจะมีตั้งแต่ 2 ห้องนอน, 3 ห้องนอน, 4 ห้องนอน และห้อง Penthouse
กิมมิกเล็กๆ ยังไงก็ต้องมีความเป็น Mercedes-Benz เข้ามาครับ นั่นคือการตั้งชื่อห้องเป็นรุ่นรถ อย่างไทป์ 2 ห้องนอน เรียกว่า Pagoda, 3 ห้องนอนคือ McLaren 722 เพนท์เฮ้าส์ 4 ห้องนอน ใช้ชื่อ The Mercedes-Benz Vision One-Eleven, เพนท์เฮ้าส์ 5 ห้องนอน ใช้ชื่อ The Mercedes-Benz Gullwing และหรูสุดของตึกจะเป็นเพนท์เฮ้าส์ triplex เรียกว่า The Mercedes-Benz Uhlenhaut Coupe
แต่ละยูนิตจะได้ความสูงพื้นจรดฝ้าถึง 4.2 เมตร และแต่ละยูนิตยังจะได้สระว่ายน้ำส่วนตัว รวมถึงทัศนียภาพมองเห็น Burj Khalifa แถมได้ยินมาว่าสุดจะไพรเวท เพราะจำนวนยูนิตต่อชั้นอยู่ที่ 4 ยูนิตเท่านั้นเองครับ
เรื่องความสะดวกสบายไม่ต้องพูดถึง เพราะมีการผสมผสานเทคโนโลยี Smart Home รวมถึงโซลูชันการเคลื่อนย้ายอัจฉริยะเข้าไว้ด้วยกัน ยังมีร้านอาหาร โซนกีฬาและสุขภาพ เลานจ์ ร้านค้าปลีก พื้นที่จัดแสดงนิทรรศการ ที่จอดรถ เครื่องชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า บริการจอดรถอัตโนมัติ บริการคนขับรถ บริการจักรยาน และสกู๊ตเตอร์ส่วนกลางให้ใช้งานด้วย
แบรนด์ดังลงตลาดทั้งที จะเล่นให้เล็กๆ ก็ดูไม่สมศักดิ์ศรี "Mercedes-Benz Places" โครงการอสังหาริมทรัพย์โครงการแรกของผู้ผลิตรถยนต์จากเยอรมนี ถูกวางแผนให้ผสมผสานความงามทันสมัยลงไปเป็นที่เรียบร้อย ไตรมาส 4 ของปี 2026 ลูกบ้านเตรียมย้ายกระเป๋าเข้าอยู่ได้เลยจ้า
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ