อสังหาภูเก็ตนี่ร้อนระอุตามอุณหภูมิเมืองไทยเลย สาเหตุก็เพราะดีมานด์ไทย-ต่างชาติทะลัก ทำเลฮอต บางเทา กลายเป็นเรดโอเชี่ยนไปเรียบร้อย
บรรดาคอนโด-วิลล่าล้นแห่เช่าระยะยาวทะลุ 2 หมื่นล้าน ต้องยอมรับจริง ๆ แล้วแหละว่าการท่องเที่ยวและโรงแรมฟื้นตัว
นอกจากนี้ยังช่วยหนุนให้ที่อยู่อาศัยราคาต่ำ 3 ล้านโตขึ้นด้วย เพราะกู้กันผ่านฉลุย โดยมีรัสเซียและพี่จีนช่วยกันซื้อเพื่อลงทุนปล่อยเช่า
โดช่วงที่ผ่านมาพบว่ายอดการจดทะเบียน“การเช่า”ระยะยาวในภูเก็ต มูลค่าสูงถึง 20,000ล้านบาทถือว่าสูงมากในรอบ 10 ปีมาจากคนไทย3,000-4,000 ล้านบาท
ส่วนที่เหลือ 18,000-19,000 ล้านบาท เป็นของต่างชาติ เพราะตั้งแต่ปี2566 ที่ผ่านมาดีมานด์ต่างชาติค่อนข้างหวือหวา
จากข้อมูลอันดับสูงสุดในการเช่าในแง่มูลค่าอันดับหนึ่ง คือ “รัสเซีย” คิดเป็นมูลค่า 6,000 ล้านบาท รองมาเป็นจีน 2,500 ล้านบาท และเป็นสิงคโปร์ 1,600 ล้านบาท
อย่างไรตามแนวโน้มการขออนุญาตจัดสรรที่ดินในภูเก็ตเพิ่มขึ้นก้าวกระโดดจากก่อนโควิด อยู่ที่700,000ตารางเมตรลดลงในช่วงโควิด เหลือ 400,000-500,000ตารางเมตร แต่ในปี2566 พุ่งขึ้นถึง 1,291,000 ตารางเมตร คาดว่า ปีนี้น่าเพิ่มขึ้น
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ