'ASPIRE ห้วยขวาง' โครงการใหม่ที่มาผงาดรับปีมังกรจาก AP ซึ่งตัวนี้เป็นหนึ่งในคอนโดไฮไลท์ของปีอีกด้วย
จริงๆ ข้อมูลโครงการอาจจะไม่ได้ 'ใหม่' เพราะเราก็รู้กันมาตั้งแต่ปีกลายแล้วว่า 'พี่แอพ' จะส่งแบรนด์ Aspire บุกทำเล 'ห้วยขวาง' ซึ่งเป็นการกลับมาบุกทำเลนี้ในรอบหลายๆ ปีอีกด้วย
ขึ้นชื่อว่า 'ห้วยขวาง' ทำเลที่ชาวเน็ตปั่นกันว่านี่คือมณฑลหนึ่งของประเทศจีน เป็นไชน่าทาวน์แห่งใหม่ต่อจาก 'เยาวราช' เพราะการมาของกลุ่มทุนจีนที่มาในรูปแบบของร้านหม่าล่า หม้อไฟ บนป้ายร้านที่ใช้ฟ้อนต์หนังสือ Tahoma อันเลื่องชื่อ 5555
อันนี้แซวๆ นะครับ หากเราตัดเรื่องของทำเลที่ชาวจีนชุกชุมแล้ว ห้วยขวางถือเป็นทำเลที่ดี เหมาะกับการอยู่อาศัยมากๆ ทำเลหนึ่งของกรุงเทพฯ เลย ไม่อย่างนั้น 'พี่แอพ' คงไม่ยกให้ 'ASPIRE ห้วยขวาง' เป็นไฮไลท์คอนโดประจำปี 67 ได้หรอก ถูกมั้ย อิอิ
แม้หลายคนอาจจะพอทราบข้อมูลบางส่วนของตัวโครงการนี้กันแล้ว แต่วันนี้ขอหยิบเอามาพูดถึงอีกรอบแล้วกัน เพราะก็ถือว่ามีข้อมูลเปิดเผยอย่างเป็นทางการมาเพิ่มขึ้นแล้วด้วยเนอะ
ก่อนอื่นเรามาดูรูปแบบโครงการกันก่อน ต้องบอกเลยว่าโครงการนี้เป็นโครงการที่ AP เล่นใหญ่มาก เล่นใหญ่ที่หมายถึงคอนโดมันใหญ่มากๆ ตัวโครงการตั้งอยู่บนที่ดินขนาด 5 ไร่กว่าๆ เลย โดยจะมาในรูปแบบของคอนโด High-Rise 34-35 ชั้น มี 2 อาคาร จำนวนห้องพักอาศัยมากถึง 1,274 ยูนิต และยูนิตร้านค้า 1 ยูนิต
ตัวรูปแบบห้องมีกี่แบบกี่ขนาดอันนี้ยังไม่รู้แหะ แต่!! เรารู้ราคาห้อง 1 bedroom มาแล้วจ้า เค้าเริ่มต้นอยู่ที่ 3.49 ล้านบาท!!!!
อ่ะ ทีนี้ขอพูดถึงเรื่องทำเลกันบ้าง ผมว่าส่วนหนึ่ง(ซึ่งเป็นส่วนสำคัญ) ที่ทำให้ตัวนี้ได้เป็นคอนโดไฮไลท์ประจำปี คงเป็นเรื่องทำเลที่เป็นต่อมากๆ
หนึ่งเลย ตัวโครงการสามารถเดินทางได้ง่ายมากๆ เพราะถือว่าใกล้รถไฟฟ้าอยู่นะ ระยะทางจาก MRT ห้วยขวาง ถ้าหากว่าวัดจาก Google Maps จะอยู่ที่ประมาณ 900 ม. เท่านั้นเอง
ซึ่งด้วยความที่ตัวโครงการตั้งอยู่ในย่านพักอาศัย รวมถึงใกล้สถานที่สำคัญของย่านอย่างตลาดห้วยขวาง เลยทำให้มีพี่ๆ วินมอเตอร์ไซต์คอยให้บริการอยู่หลายๆ จุดเลยทีเดียว อย่างผมนั่งจากสถานีไปยังโครงการ เสียค่าบริการ 15 บาทเท่านั้นเอง
]
ตัวโครงการอยู่ติดกับตลาดห้วยขวาง พิกัดจะอยู่ตรงข้ามกับซอยประชาสงเคราะห์ 45 เลย ซึ่งตรงนี้จะเป็นทาง 3 แยกเล็กๆ สามารถเชื่อมต่อเข้าถนนประชาสุข ได้ด้วย
อย่างคนที่ใช้รถส่วนตัว ตรงนี้ถือว่าเดินทางสะดวกเหมือนกัน เพราะเราสามารถใช้แยกห้วยขวาง ขับไปเชื่อมต่อถนนเส้นสายหลักๆ ได้ 3 เส้นทาง ได้แก่ ถนนประชาราษฎร์บำเพ็ญ, ถนนประชาสงเคราะห์ และถนนรัชดาภิเษก
อย่างเส้นรัชดาฯ เราสามารถขับเข้าไปเชื่อมต่อกับพระราม9 ยาวเข้า อโศก และ สุขุมวิทได้แบบง่ายๆ เลย (จะน่าเบื่อก็แค่รถติดไปหน่อย)
เออ ตรงหน้าโครงการนี้เราสามารถขับออกซอยวิภาวดี 2 ไปเข้าสู่ถนนวิภาวดี-รังสิต ได้ด้วยนะ เราสามารถใช้เส้นนี้ขับขึ้นดอนเมืองโทลล์เวย์ แล้วจะมาจ๊ะเอ๋กับเส้นดินแดงได้ด้วย
อีกอย่างที่อยากพูดถึงคือนอกจากทำเลนี้จะมีพี่ๆ วินมอเตอร์ไซต์กระจายหลายจุดแล้ว รถเมล์และรถสองแถวก็มี เรียกได้ว่าเป็นทำเลใจกลางกรุงเทพที่ขนส่งสาธารณะกระจายตัวได้ดีมากครับ
จริงๆ ถ้ามองลึกไปอีก ก็ต้องยอมรับว่าทำเลนี้มันใกล้ห้างดังๆ หลายๆ ห้างเหมือนกันนะครับ ไม่ว่าจะเป็น เซ็นทรัล พระราม9 , ฟอร์จูน ทาวน์เวอร์, โลตัส พระราม9, Esplanade รัชดา, The Street รัชดา, จ๊อดแฟร์ ฯลฯ
นอกจากนี้ยังใกล้กับแหล่งงานสำคัญๆ อย่างเช่น ตึก AIA, ตลาดหลักทรัพย์ฯ, True Tower, ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เป็นต้น
ส่วนในแง่ของแหล่งอำนวยความสะดวก จริงๆ ต้องบอกว่าทำเลนี้ 'ของกินเป็นต่อ เดินทางเป็นรอง' 5555
นี่เป็นทำเลที่ไม่มีทางที่คุณจะหิวแน่ๆ เราสามารถพบกับร้านรวงมากมายตลาดเส้นทาง หลักๆ คือตลาดห้วยขวาง ตลาดใหญ่ที่มีของขายแทบทุกอย่าง มีร้านอาหาร ธนาคาร ตู้ ATM ตลอดเส้นทาง
แม้ช่วงนี้อาจจะมีร้านหม้อไฟหายไปเยอะ (เพราะโดนตำรวจกวาด5555) แต่ความคึกคัก ก็ยังไม่เสื่อมคลาย
อีกอย่างที่ผมเห็นได้ชัดๆ คือทำเลตรงนี้ เป็นทำเลที่มีพวกร้านเสริมสวยเยอะมาก รวมถึงคลินิกเสริมความงามก็เยอะไม่แพ้กัน น่าจะเป็นแหล่งทำสวยขึ้นชื่อเหมือนกันนะ
ส่วนใครที่เป็นสายมู นี่เลยครับ “เทวาลัยพระพิฆเนศ” หรือที่เราเรียกกันว่าพระพิฆเนศ ห้วยขวาง เดินออกจากรถไฟฟ้า แวะไหว้เพื่อเป็นสิริมงคลได้ทุกวัน วันไหนท้อแท้ ไม่อยากหาจิตแพทย์ มาครับ เราอยู่แถวนี้ นั่งรอคิวดูดวงได้ชิลๆ 5555
สรุป ในแง่ของแหล่งอำนวยความสะดวกคะแนนเต็ม 10 'ASPIRE ห้วยขวาง' ได้ไปแล้ว 11 เพราะทำถึงเกิน!! แหล่งอำนวยความสะดวกครบ ตอบโจทย์คนอยู่อาศัย
ข้อดีที่ผมชอบอีกอย่างคือการเดินทางที่ไม่ได้สะดวกแค่คนใช้รถสาธารณะ แต่คนที่ใช้รถส่วนตัวก็สะดวกไม่แพ้กัน
ทำเลระดับนี้ กับห้อง 1 Bedroom ราคาเริ่มต้น 3.49 ลบ. ถือว่าเป็นราคา Start ที่สนใจมาก ทั้งในแง่ของการพักอาศัยเอง และการลงทุนปล่อยเช่า จากที่หาข้อมูลดูแถวๆ นี้ปล่อยเช่าราคาเอาเรื่องเหมือนกันนะ ห้องแบบ 1 Bedroom อยู่ในช่วงราคา 10K-10.8K กันเลย แบบนี้สายลงทุนเองก็น่าจะชอบ
แต่จริงๆ ผมแอบคิดว่าเปิดตัวจริงน่าจะมีราคาที่ถูกกว่านี้ก็ได้นะครับ ยิ่งเป็นโครงการภายใต้แบรนด์ Aspire อีก น่าจะมีราคาที่กระเถิบลงมานิดๆ หน่อยๆ พอให้ได้ชื่นใจมาแหละ แต่อันนี้ยังไงก็ต้องรอเปิดตัวอีกที เพราะเป็นแค่การวิแคะส่วนตัวของผมเท่านั้น อิอิ
สำหรับคนที่สนใจ แอบแปะลิ้งค์เอาไว้ให้ เห็นมีเปิดให้ลงทะเบียนแล้วด้วยนะ คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ