CarVenture Classic Car เป็นงานที่ผมว่าหลายๆ คนน่าจะชอบนะ
งานนี้เป็นงานที่ผมบังเอิญมาเจอครับ สารภาพว่าอยากมาอีกงานหนึ่ง แต่เค้าดันเลื่อนเลยได้มาที่นี่แทน ซึ่งบอกตามตรงว่าเพลินอยู่นะ
เป็นงานที่รวมเอารถคลาสสิกสัญชาติอเมริกัน ที่เราหลายคนเคยเห็นแต่ภาพกันมาตั้งแต่เด็ก แต่ตอนนี้เค้าเอามาจอดให้เราได้เห็นแบบของจริงๆ ถึง 9 คัน ที่ River Park ชั้น G ศูนย์การค้า ICONSIAM นี่เอง
ซึ่งนอกจากจะได้เดินชมรถคลาสสิกหาดูยากแล้ว รถคลาสสิกเหล่านี้ยัง แรงบันดาลใจในการสร้างสรรค์ Toy Characters American Classic Car limited edition ทั้ง 9 แบบ จากเหล่าศิลปินแถวหน้าของประเทศไทย ซึ่งได้แก่
- Dylie by JWON X 1967 Cadillac Custom
- World Boy by PUCK X 1952 Cadillac Custom
- Splash by Pexcil X 1958 Chevrolet Impala
- Ai-Sam-Ta by Pakorn X 1950 Buick Custom
- Qtako by Nonworld X 1959 Ford Lincoln Continental
- Kongrit by Kaze Studio X 1955 Dodge Panel
- Korn Doll by Korn Neeyabhan X 1947 Ford F1 Truck
- Greenie & Elfie by Too Natthapong X 1960 Cadillac Convertible
- BAYC : Colonel Gold Fang designed by Jeerawut Boonchuaynampon x 1955 Cadillac
โดยนอกจากจะได้เห็นความสวยงามของรถคลาสสิกแล้ว งานนี้ผมว่านักสะสมเองก็ไม่น่าพลาด สามารถซื้อเหล่าToy Characters ทั้ง 9 แบบ ได้ที่งานนี้เลยฮะ ราคาไม่แรงเท่าไหร่นะ บางตัวเกินครึ่งแสนไปเลย 5555 งานนี้ขอบอกว่าถูกใจสายสะสมอย่างแน่นอน
งานจะมีตั้งแต่วันที่ 19 – 24 มี.ค. 67 เหลือเวลาอีกแค่ไม่กี่วันแล้ว แต่แนะนำให้มาจริงๆ เพราะนอกจากจะมาชมรถคลาสสิกแล้ว ตอนนี้ลาน River Park เค้ากลับมาเปิดน้ำพุแล้วด้วย
หมดงานนี้ รอคิวเทศกาลรับ Summer จาก ไอคอนสยาม กันได้เลย เพราะเค้าจะมีการจัดกิจกรรมตลอดหน้าร้อนนี้เลยนะ งานนี้แว่วๆ มาว่าอาจจะมีการแห่สงกรานต์กันด้วย ยังไงก็ต้องติดตามกันครับ ส่วนผมนั้น ขอให้มีเถอะ ไม่พลาดแน่ 555
วันนี้เลยได้แชะรูปรถคลาสสิก และ Toy Characters มาฝากยั่วกิเลสกัน อยากได้ พุ่งตัวด่วนๆ เลยฮะ งานหมดวันที่ 24 นี้แล้ว
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ