เทรนด์อาคารอนุรักษ์พลังงานยังคงมีมาให้เห็นกันเรื่อยๆ และล้ำหน้ามากขึ้นทุกวันๆ และหนึ่งในโปรเจ็คที่น่าตื่นตาตื่นใจและควรค่าให้หยิบมาพูดถึงกันในวันนี้คือ "505 State Street" ครับ
"505 State Street" เป็นตึกระฟ้าที่ใช้พลังงานไฟฟ้าล้วนแบบ 100% แห่งแรกในนิวยอร์ก ตั้งอยู่บน Flatbush Avenue และอาคารหลังนี้เป็นทาวเวอร์แรกของเฟส 1 ของ The Alloy Block คาดว่าจะแล้วเสร็จในปีนี้แหละเพราะเริ่มเปิดให้ผู้ที่สนใจเข้าเยี่ยมชมโครงการแล้ว
เจ้าตึกระฟ้าที่ใช้ไฟฟ้าล้วนแห่งนี้ เป็นส่วนหนึ่งของ The Alloy Block ซึ่งเป็นอาคาร 5 หลัง รวมกันทั้งเก่าและใหม่ และยังเป็นทั้งพื้นที่พักอาศัย การศึกษา สำนักงาน แหล่งวัฒนธรรม และพื้นที่ค้าปลีกสำหรับผู้คนในย่านดาวน์ทาวน์บรูคลินด้วย
ในส่วนพื้นที่อยู่อาศัยจะมีด้วยกันทั้งหมด 441 ห้อง มาพร้อมเทคโนโลยี Smart home ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการใช้พลังงานผ่าน Smartphone ควบรวมไปกับโซนพื้นที่สีเขียวที่เข้ากันได้ดีกับความเป็นอาคารที่ดำเนินการด้วยพลังงานหมุนเวียน
โครงการนี้มีการควบคุมพลังงานไฟฟ้าทั้งหมด ตั้งแต่การทำความร้อนและความเย็น ไปจนถึงการปรุงอาหารและน้ำร้อนที่ใช้ สิ่งที่ทำให้โครงการนี้แตกต่างคือขนาดของโครงการครับ เพราะแม้เทรนด์นี้จะไม่ใช่สิ่งแหวกแนวอะไร แต่การใช้เทคโนโลยีประเภทนี้กับตัวตึกในนิวยอร์กที่มีมากถึง 441 ห้อง นับเป็นความท้าทายจริงๆ
ด้วยการออกแบบตึกระฟ้าที่ใช้พลังงานไฟฟ้าทั้งหมด "Alloy Development" ที่ดูแลโครงการจึงจัดโครงสร้างพื้นฐานใหม่ โดยทั่วไปแล้ว ตึกสูงแบบนี้จะต้องอาศัยโครงข่ายที่ซับซ้อนของท่อก๊าซและหม้อต้มน้ำเพื่อตอบสนองความต้องการด้านพลังงาน แต่สำหรับ "505 State Street" สมการนี้ต้องกลับด้านครับ
สถาปนิกและวิศวกรต้องคิดใหม่ทุกแง่มุมของโครงสร้างพื้นฐานของอาคาร ตั้งแต่การจัดหาสายไฟฟ้าที่มีความจุสูง ไปจนถึงการออกแบบระบบ HVAC แบบไฟฟ้าทั้งหมดที่มีประสิทธิภาพสูงเลยทีเดียว
ด้านการออกแบบของ 505 State Street เองก็ถือว่ามีเอกลักษณ์ เพราะตกแต่งโดยใช้วัสดุจากธรรมชาติที่คัดสรรมาอย่างดี เพดานและเสาคอนกรีตเปลือยสูง 9 ฟุต พร้อมช่องหน้าต่างสูง 8 ฟุตที่เน้นทิวทัศน์ที่ไม่ธรรมดาของดาวน์ทาวน์บรูคลิน
ผู้พักอาศัยจะได้เพลิดเพลินไปกับการเข้าถึงสิ่งอำนวยความสะดวกชั้นนำเต็มรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็น ล็อบบี้ที่ให้บริการตลอด 24 ชั่วโมงพร้อมร้านกาแฟ เจ้าหน้าที่อำนวยความสะดวกในชุมชน ห้องไปรษณีย์และพัสดุ ห้องเก็บจักรยาน ห้องซักรีดในอาคาร ห้องอาบน้ำสำหรับสัตว์เลี้ยง
ภายในอาคารยังมีห้องออกกำลังกายขนาด 3,000 ตารางฟุต สตูดิโอโยคะ ห้องปลูกต้นไม้ พื้นที่เด็กเล่น เลานจ์แบบจองได้ ห้องฉายภาพยนตร์ และพื้นที่ทำงาน
ที่ชั้น 42 ของอาคารเองก็มีสระว่ายน้ำบนดาดฟ้า พื้นที่ระเบียง และคาบาน่าพร้อมเตาปิ้งย่างแบบจองได้ ซึ่งผู้พักอาศัยยังสามารถจองพื้นที่เลานจ์ลอยฟ้า ห้องครัว และระเบียงเพื่อความบันเทิงได้ครับ
แม้เทรนด์นี้จะไม่ใหม่ แต่การนำมาประยุกต์ใช้ทั้งอาคารกลับเป็นเรื่องที่น่าตื่นตาตื่นใจจริงๆ เป็นที่แน่นอนแล้วว่า "505 State Street" สามารถเป็นสัญลักษณ์ของนวัตกรรมแห่งอนาคตในมหานครนิวยอร์กได้เป็นที่เรียบร้อยครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ