แรงมากคุณน้า!! นี่ไม่ได้เติมเลขศูนย์ผิดใช่ไหม??? "โครงการมิวนีค เจริญกรุง" เปิดขายรอบ VIP วันเดียว โกยยอดไปแล้ว 1,000 ล้านบาท!!! ชูจุดเด่นคอนโดระดับลักชัวรี สไตล์บริติช โคโลเนียล วิวโค้งน้ำเจ้าพระยา บนทำตรงข้ามโรงเรียนนานาชาติโชรส์เบอรี่
โดยทางเมเจอร์ ดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน) หรือ 'MJD' กล่าวว่าภาพรวมของตลาดลักชัวรีคอนโดในปี 2567 ฟื้นตัวขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เห็นได้จากโครงการมิวนีค เจริญกรุง (MUNIQ Charoen Krung) ซึ่งพัฒนาเป็นคอนโดมิเนียมระดับลักชัวรีมูลค่าโครงการ 4,200 ล้านบาท ได้รับกระแสตอบรับดีอย่างมากในกลุ่มลูกค้าระดับ VIP สามารถทำยอดขายในวันเดียวกว่า 1,000 ล้านบาท
สำหรับโครงการมิวนีค เจริญกรุง เป็นคอนโดสูง 49 ชั้น จำนวน 168 ยูนิต ที่มีการดีไซน์ในรูปแบบ “บริติช โคโลเนียล คลาสสิก” (British Colonial Classic) ตั้งอยู่บนถนนถนนเจริญกรุง วิวแม่น้ำเจ้าพระยา ตรงข้ามโรงเรียนนานาชาติโชรส์เบอรี่ กรุงเทพฯ และยังใกล้กับถนนสีลมและถนนสาทรที่ให้กลิ่นอายระหว่างเมืองเก่าและเมืองใหม่ ซึ่งเป็นเสน่ห์อีกอย่างหนึ่งของกรุงเทพฯ
เรียกได้ว่าปีนี้เป็นปีทองของแบรนด์ MUNIQ เลยก็ว่าได้ครับ เพราะก่อนหน้านี้เค้าก็ได้กระแสตอบรับดีมากๆ กับโครงการมิวนีค พร้อมพงษ์ (MUNIQ Phrom Phong) ที่เปิดการขายในช่วงต้นปี สามารถทำยอดขายช่วงพรีเซลได้อย่างถล่มทลายในเวลาเพียง 2 เดือน คิดเป็นมูลค่ากว่า 3,400 ล้านบาท ทำให้ไตรมาสแรกของปี 2567 บริษัทฯ มียอดขายรอรับรู้รายได้หรือ (Backlog) มากกว่า 4,400 ล้านบาทไปแล้ว แรงเกิ๊นน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ