ต้องบอกว่าปีที่ผ่านมา "เซ็นทารา" มีผลงานและรายได้รวมที่สวยมาก และแน่นอนว่าสำหรับในปี 2567 นี้ ก็ยังคงเดินหน้าตอกย้ำความเป็นเครือโรงแรมชั้นนำ ด้วยการเตรียมเปิดให้บริการโรงแรมทั้งในและต่างประเทศเพิ่มทั้งหมด 5-6 แห่งครับ
โดยโปรเจ็คใหม่นี้จะประกอบไปด้วย โรงแรมในประเทศไทย 3 แห่ง สปป.ลาว 2 แห่ง และมัลดีฟส์ 1 แห่ง รวมมูลค่าการลงทุนประมาณ 6,500-7,000 ล้าน โดยในประเทศไทย ได้แก่ เซ็นทารา ไลฟ์ ละไม รีสอร์ท สมุย จำนวน 40 ห้อง มีแผนเปิดให้บริการในเดือนพฤษภาคม 2567 เซ็นทารา วิลลา เกาะพีพี (กระบี่) จำนวน 40 ห้อง มีแผนเปิดให้บริการในช่วงไตรมาส 4/2567 และเซ็นทารา ไลฟ์ สุราษฎร์ธานี จำนวน 101 ห้อง มีแผนให้บริการในช่วงไตรมาส 4/2567 เช่นกัน
ส่วน 2 แห่งใน สปป.ลาว ได้แก่ โคซี่ เวียงจันทน์ น้ำพุ จำนวน 100 ห้อง มีแผนเปิดให้บริการปลายเดือนมีนาคม 2567 และเซ็นทารา พลูมเมอเรีย รีสอร์ท ปากเซ ที่ยังไม่มีกำหนดเปิด กับอีก 1 แห่งในมัลดีฟส์ ก็คือ เซ็นทารา มิราจ ลากูน มัลดีฟส์ จำนวน 145 ห้อง มีแผนเปิดให้บริการในเดือนพฤศจิกายน 2567 นี้แล้ว
นอกจากนี้ เห็นว่ายังมีแผนที่จะทำการปรับโฉมครั้งใหญ่โรงแรมแฟลกชิป 2 แห่ง คือ “เซ็นทารา กะรน รีสอร์ท ภูเก็ต” จำนวน 335 ห้องพัก คาดว่าน่าจะเสร็จประมาณปลายปีนี้ และ “เซ็นทารา แกรนด์ มิราจ บีช รีสอร์ท พัทยา” จำนวน 553 ห้องพัก ซึ่งได้ทยอยรีโนเวตมาต่อเนื่อง คาดว่าจะเสร็จสมบูรณ์ราวเดือนพฤศจิกายนนี้เช่นกันครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ